PDA

View Full Version : ( cách đây 12 năm) mình bị châm kim tiêm vào bàn tay

khiemkhkh
14-08-2013, 08:48
Hồi nhỏ ( cách đây 12 năm) mình bị châm kim tiêm vào bàn tay ( có chảy máu) và kim tiêm đó được nhặt ở cổng trạm y tế xã , đến nay đã 12 năm mình vẫn tăng cân nhiều và phát triển bình thường, gần đây nhớ lại tự nhiên thấy lo quá mà mình thì lại rất ngại đi xét nghiệm. Theo mọi người thi mình có khả năng bị nhiễm HIV ko?

Tuanmecsedec
14-08-2013, 09:36
Hồi nhỏ ( cách đây 12 năm) mình bị châm kim tiêm vào bàn tay ( có chảy máu) và kim tiêm đó được nhặt ở cổng trạm y tế xã , đến nay đã 12 năm mình vẫn tăng cân nhiều và phát triển bình thường, gần đây nhớ lại tự nhiên thấy lo quá mà mình thì lại rất ngại đi xét nghiệm. Theo mọi người thi mình có khả năng bị nhiễm HIV ko?

HIV thì chỉ có xét nghiệm thôi bạn.

khiemkhkh
14-08-2013, 10:42
HIV thì chỉ có xét nghiệm thôi bạn.

mình đọc tư vấn thì thấy ng ta bảo đa số những ng nhiễm HIV đều chết sau 5-10 năm nên mình hỏi là có khả năng bị nhiễm ko thôi chứ thực sự tinh thần mình kém nên rất sợ đi xét nghiệm

Tuanmecsedec
14-08-2013, 11:10
mình đọc tư vấn thì thấy ng ta bảo đa số những ng nhiễm HIV đều chết sau 5-10 năm nên mình hỏi là có khả năng bị nhiễm ko thôi chứ thực sự tinh thần mình kém nên rất sợ đi xét nghiệm

Nhiễm HIV thì có 4 giai đoạn : Giai đoạn sơ nhiễm (nhiễm cấp ),Giai đoạn nhiễm trùng không triệu chứng ( ủ bệnh ), Giai đoạn có liên quan đến AIDS (cận AIDS ) và Giai đoạn bệnh AIDS.

Trong giai đoạn 2 là giai đoạn ủ bệnh,giai đoạn này dù cơ thể có HIV.Nhưng vẫn sống bình thường,không ai có thể biết,ngoài trừ là đi xét nghiệm.Giai đoạn này, cơ thể gần như bình thường, không có biểu hiện triệu chứng. Lúc này bạch cầu chỉ bị tiêu diệt ít không đáng kể. Vi rút tiếp tục sinh sôi nẩy nở, nhìn bề ngoài không ai có thể biết được đã bị nhiễm HIV, ngay cả chính bản thân người có HIV (nếu chưa xét nghiệm máu). Thời gian này kéo dài từ 5-10 năm hoặc nhiều hơn thế nữa mới chuyển qua giai đoạn 3 và 4.

Mình cũng được biết có nhiều người và hiện mình có liên lạc với 1 anh tính đến nay là năm thứ 14 vẫn sống bình thường chưa điều trị ARV.Mình muốn nói điều này lên cho bạn biết là CHỈ CÓ XÉT NGHIỆM thì mới biết mình có HIV hay không.Mình chúc bạn có đủ can đảm đi xét nghiệm.

Nguyen Ha
14-08-2013, 12:02

Bạn nên đi xn để biết có bị HIV hay không.
Tôi bị HIV 10năm nay rồi vẫn béo tốt bình thường, ra đường không ai bảo tôi bị HIV.

khiemkhkh
14-08-2013, 18:11
cảm ơn mọi người đã tiếp can đảm cho tôi và tôi đã đi xét nghiệm rồi, kết quả âm tính. Cảm ơn trời và cảm ơn các bạn 1 lần nữa.

Tuanmecsedec
14-08-2013, 20:54
cảm ơn mọi người đã tiếp can đảm cho tôi và tôi đã đi xét nghiệm rồi, kết quả âm tính. Cảm ơn trời và cảm ơn các bạn 1 lần nữa.

Chúc mừng bạn đã giải tỏa tâm lý.

dragon
14-08-2013, 21:16
chúc mừng cho bạn, hãy sống lành mạnh nhé