PDA

View Full Version : xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm

xinthathu
15-08-2013, 12:09
chào mọi người.</SPAN></SPAN>
Mình trót lỡ QHTD không an toàn (không dùng BCS) với GMD cách đây 6 tuần. Lúc 2 tuần mình có đi xét nghiêm theo pp PCR tại Pasteur kết quả AT. va 45 ngay minh co xn elisa o bv nhiet doi kq AT. nhung minh thay co tai lieu ghi phai tu 8-10 tuan thi khang the moi co du de biet chinh xac. that su minh stress qua nang mong Anh tuan, Chi Ha va cac ban tu van gium minh nha. thanh that cam on.</SPAN></SPAN>

1331989
15-08-2013, 12:26
Cũng khả quan rồi bạn,toii cũng qh với gmd ko bcs,đầy đủ triệu chứng lun, vẫn âm tính hiv 4 tháng đó,yên tâm đi ,đừng suy nghĩ nhiều nha,chúc bạn may mắn,.

hoanggiangst88
15-08-2013, 12:33
Chào mọi người.
Mình trót lỡ QHTD không an toàn (không dùng BCS) với GMD cách đây 6 tuần. Lúc 2 tuần mình có đi xét nghiêm theo pp PCR tại Pasteur kết quả AT. Nhưng khoảng hơn 1 tuần nay, chân tay mình bị đau nhức, có cảm giác như kim châm. Tuần trước đau nhức chân 2, 3 ngày thì hết. 2, 3 ngày nay lại đau nhức tay. Mình lo lắm vì đọc tài lieu thấy viêm thần kinh ngoại biên cũng là dấu hiêu sơ nhiễm. Các bạn tư vấn giúp mình trường hợp của mình nhé. Có bạn nào triệu chứng như vậy mà dương tính ở 12 tuần chưa? Hoặc có trường hợp nào PCR 2 tuần AT nhưng Elisa 12 tuần lại DT không? Mình đang stress lắm, các bạn trả lời giúp nhé
Bạn đủ 6 tuần nếu còn lo thì có thể xét nghiệm lại bằng các phương pháp khác để yên tâm hơn. Pcr cho kết quả chính xác nên bạn đừng quá lo lắng triệu chứng là do stress thôi à.

xinthathu
15-08-2013, 13:41
Hôm qua mình đ</SPAN></SPAN>ến BV bệnh nhiệt đới để xét nghiệm nhưng họ bảo đợi 12 tuần luôn. Bs ở đó nói “xét nghiệm PCR chính xác khoảng 70 – 80% thôi, cũng có trường hợp lọt lưới” làm mình không thể yên tâm được. Mình hoang mang không biết các bạn có kinh nghiệm tư vấn từng gặp trường hợp nào PCR âm tính nhưng Elisa sau đó bị “lật kèo” không?</SPAN></SPAN>

Tuanmecsedec
15-08-2013, 13:44
Hôm qua mình đến BV bệnh nhiệt đới để xét nghiệm nhưng họ bảo đợi 12 tuần luôn. Bs ở đó nói “xét nghiệm PCR chính xác khoảng 70 – 80% thôi, cũng có trường hợp lọt lưới” làm mình không thể yên tâm được. Mình hoang mang không biết các bạn có kinh nghiệm tư vấn từng gặp trường hợp nào PCR âm tính nhưng Elisa sau đó bị “lật kèo” không?

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

xinthathu
15-08-2013, 13:57
C</SPAN></SPAN>ảm ơn anh Tuấn và mọi người đã chia sẻ. Chắc chắn 12 tuần mình sẽ phải test lại. Nhưng do trước giờ chưa khi nào cơ thể mình có những triệu chứng đau nhức như thế + có nguy cơ nhiễm H nên stress quá, chẳng có tinh thần làm việc nữa. Sợ rùi, lạy trời cho con qua kiếp nạn này, từ nay con chừa</SPAN></SPAN></SPAN></SPAN>

CrisM
15-08-2013, 14:17
Đừng quan tâm triệu chứng, hiv không có triệu chứng riêng biệt

namhaysongtot
15-08-2013, 16:31
Với kết quả PCR âm tính thì 12 tuần kết quả rất khó thay đổi nếu không nói là nó hoàn toàn không thay đổi.

Nguyen Ha
15-08-2013, 19:27
Hôm qua mình đ</SPAN></SPAN>ến BV bệnh nhiệt đới để xét nghiệm nhưng họ bảo đợi 12 tuần luôn. Bs ở đó nói “xét nghiệm PCR chính xác khoảng 70 – 80% thôi, cũng có trường hợp lọt lưới” làm mình không thể yên tâm được. Mình hoang mang không biết các bạn có kinh nghiệm tư vấn từng gặp trường hợp nào PCR âm tính nhưng Elisa sau đó bị “lật kèo” không?</SPAN></SPAN>

Bạn yên tâm một kết quả âm tính đang đợi bạn ở tuần 12

NTP123
15-08-2013, 19:32
Khó mà lật kèo,12 tuần âm tính chào đón bạn ở phía trước