PDA

View Full Version : Cuộc đời thiếu nữ mang HIV

songchungvoi_HIV
14-05-2014, 19:11
Trốn thoát sau khi bị lừa bán sang Trung Quốc, Hoa thi đỗ đại học. Lập gia đình chưa lâu, cô chết lặng khi cầm trên tay kết quả xét nghiệm dương tính với HIV. Đã có lúc Hoa tự kết thúc cuộc đời nhưng bất thành.
http://news.vn/images/stories/auto/20_128_cuoc_doi_thieu_nu_mang_hiv/Hoa-HIV-20120802152513-wlug02nxnk.jpg
Hoa đang hy vọng đứa con đầu đời sẽ không bị nhiễm HIV từ mẹ. Ảnh: An ninh Thủ đô.

Trần Thanh Hoa (28 tuổi) sinh ra và lớn lên ở vùng quê nghèo huyện Tân Kỳ (Nghệ An). Tuổi thơ của Hoa không may mắn như những đứa trẻ khác trong làng. Bố bỏ nhà ra đi khi mẹ vừa mang thai đứa em thứ 4 mới 2 tháng, lúc ấy Hoa mới 5 tuổi. Bụng mang dạ chửa, mẹ Hoa một mình vừa chống chọi với nỗi đau lại âm thầm lặng lẽ nuôi mấy chị em ăn học. Là chị cả, Hoa phải đi làm thuê kiếm sống để nuôi mẹ, nuôi em nên ai thuê gì cũng làm, miễn rằng mẹ và em đỡ khổ. Có những hôm đi lên rẫy làm mía về, hai bàn tay Hoa sưng tấy.
Lo toan cho gia đình, Hoa không lơ là việc học tập. Gạt nước mắt, Hoa bùi ngùi: "Năm 16 tuổi, một lần đến nhà một người hàng xóm chơi, rồi bị họ bỏ thuốc mê ngủ li bì. Ba ngày sau tỉnh dậy, mình hoa mắt khi nhìn đâu cũng chữ Trung Quốc dán trên tường, trong phòng quần áo bày biện la liệt. Hoảng sợ, đau đớn khi biết mình bị lừa bán sang Trung Quốc, nghĩ đến mẹ lúc ấy, mình như chết lặng người".
Rồi cái ý nghĩ cần phải sống, phải về được với mẹ thôi thúc Hoa. Đêm hôm đó, cô buộc tất cả quần áo thành một chuỗi dây dài mình đã liều đu từ tầng 2 xuống và chạy một mạch. Cứ chạy mãi, chạy mãi mệt lả rồi sau đó có người cứu giúp và trở về được Việt Nam. Từ đó, Hoa tự nhủ phải học cho được tiếng Trung Quốc.
Cuộc sống của Hoa bước sang trang mới khi thi đỗ ĐH Ngoại ngữ Hà Nội. Gánh nặng lại ngày một đè lên đôi vai gầy của mẹ. Hàng ngày, ngoài việc học, Hoa còn đi gia sư, làm tiếp thị, bán quần áo. Những dịp hè, bạn bè tranh thủ về với gia đình thì Hoa một mình bon chen kiếm sống nuôi mình, nuôi em ăn học.
Có nước da trắng hồng, đôi mắt sắc sảo, lại giữ nguyên những nét mộc mạc thôn quê nên những năm tháng học ở Hà Nội, Hoa đã lọt vào mắt xanh của chàng trai Hà thành. Tình yêu đầu đời đến với Hoa thật đẹp nhưng rồi cũng nhanh vụt tắt bởi người đó quá từng trải trong tình trường, nhiều lần lừa dối cô. Hơn thế, mẹ biết chuyện đã phản đối kịch liệt nên Hoa cũng chia tay với mối tình đầu.
Vượt qua nỗi buồn về mối tình đầu bất thành, năm 2005, Hoa tốt nghiệp đại học. Về quê, buồn chuyện tình cảm lại chưa xin được việc làm, Hoa cảm thấy tù túng và bế tắc. Nghe lời mẹ, cô chấp nhận lấy người không hề yêu thương nhưng theo lời của mẹ "Anh ấy sẽ là chỗ dựa cho con, đem lại cho con một cuộc sống giàu sang, sung túc". Chồng Hoa đã bỏ vợ, một mình nuôi cô con gái, nổi tiếng giàu có với những mối quan hệ rộng rãi.
Sống trong giàu sang nhưng Hoa không một ngày cảm thấy bình yên. Về làm vợ được gần một tháng Hoa mới biết chồng mình thường xuyên tiêm chích heroin và đau đớn khi nghe tin anh ta đã mắc phải căn bệnh thế kỷ HIV. Quyết định ly hôn nhưng không chạy thoát khỏi căn bệnh quái ác này, cầm trên tay kết quả xét nghiệm dương tính, người Hoa như chết lặng. Buông xuôi, chán nản, đã bao lần cô uống thuốc ngủ tự tử nhưng đều không thành. Năm 2006, Hoa nhận tin mẹ mình rơi vào vòng tù tội vì buôn "hàng trắng".
Chết không xong, bản năng sống trỗi dậy khiến Hoa thấy mình phải sống để lo cho 3 em ăn học. Xuống thành phố Vinh, cô vùi đầu vào công việc: "Ban ngày tôi lao vào đi làm phiên dịch cho một công ty xuất khẩu gỗ, ban đêm lại tranh thủ đi gia sư, làm nhân viên bán cà phê, tham gia vào các hoạt động xã hội như gia nhập vào CLB Sông Lam Xanh của những người 'có H' ở Vinh, đồng đẳng viên của dự án phòng lây nhiễm HIV/AIDS...".
Năm 2009, niềm vui đến với Hoa khi mẹ mãn hạn ra tù. Tích góp được số vốn, Hoa mở cửa hàng tại quê cho bà buôn bán. Còn bản thân lại lao vào công việc để quên đi những tháng ngày đau khổ, không dám mơ đến hạnh phúc cho riêng mình. Hoa không ngờ mình lại được người đàn ông tên Nam (ở TP Vinh) không 'có H' lại chấp nhận và yêu thương cô.
Nở nụ cười, Hoa bộc bạch: "Mình và anh tình cờ quen nhau trong quán cà phê do một người bạn giới thiệu năm 2007. Từ đó, anh luôn quan tâm và chia sẻ với mình. Đầu năm 2011, anh công khai dành hết tình cảm cho mình, dù biết mình bị bệnh. Đã nhiều lần mình chạy trốn vì không muốn gieo bệnh tật và khổ đau cho anh nhưng rồi anh vẫn tìm đến với mình...". Rồi Hoa kể tiếp: "Một lần mình quả quyết và nói thẳng là anh hãy xa em để tìm hạnh phúc mới nhưng anh quả quyết: 'anh sẽ yêu thương và che chở cho em dù tất cả có là gì đi nữa...'. Lời anh nói thật ấm lòng". Mỗi lần cô đi làm, Nam lại lấy xe chở đi, hay có những hôm Hoa đau dữ dội, anh một mình giữa mưa gió mịt mù đi bệnh viện lấy thuốc...
Cũng trong thời gian ấy, có rất nhiều người tìm đến với Hoa. Họ đến rồi ra đi khi biết cô mang trong mình căn bệnh thế kỷ. Còn anh, vượt qua những dư luận, rào cản của xã hội, và trên hết bằng tình yêu thương chân thành đã giúp cô tìm thấy được niềm tin để đón nhận tình yêu trong niềm hạnh phúc. Cuối năm 2011, hai người về sống cùng nhau và niềm vui được nhân lên khi Hoa biết mình mang thai.
"Mình sẽ cố gắng đi làm thêm vài tháng nữa để tích góp thêm cho khi ở cữ và chuẩn bị để sinh em bé...", Hoa nói và cho biết, mình khao khát được làm mẹ, dẫu biết rằng khi sinh ra em bé, khả năng gặp nhiều bất hạnh sẽ lớn. Nhưng điều kỳ diệu luôn xảy ra và biết đâu được cháu bé đứa con đầu đời của vợ chồng Hoa sẽ không nhiễm căn căn bệnh HIV từ mẹ.
* Tên nhân vật đã thay đổi

Theo: An ninh Thủ đô

BinhAnChoAnhEm
14-05-2014, 19:23
Đáng thương quá, chúa sẽ ban bình an cho con của chị

Khongcanten
14-05-2014, 21:46
Mong cho em và em bé mạnh khoẻ ông trời công bằng sẽ chăng lấy hết hy vọng của ai

trungxm
15-05-2014, 14:52
phát hiện H sớm dùng arv có thể hạn chế lây bệnh cho chồng và đứa con