PDA

View Full Version : Cho em hỏi về nguy cơ lây nhiễm

loimuonnoi
19-05-2014, 16:32
Tuần trước em có uống say bia và đi cùng bạn tới quán kích dục bằng miệng, nhân viên chỉ dùng miệng và tay, nhưng do nhân viên mạnh tay của làm cái của em bị rách và chảy nhiều máu lắm ( có thể do uống bia nhiều nên chảy nhiều vậy), thấy chảy máu em dừng lại ngay, em cũng có dùng tay sờ bên ngoài bộ phận sinh dục của nhân viên đó, lúc mới vào em nhớ còn có hôn cả nhân viên đó, sau đó em để máu chảy một lúc và dùng khăn ướt lau, tay em ko chạm trực tiếp vào vết rách nhưng em có dùng tay vuốt bỏ máu dính bên ngoài đầu dương vật, chả là bao đầu quy của em nó cũng khá dày, sau đó em về và mua nước sát khuẩn rửa sạch, dùng xà phòng tắm rửa một lần nữa. Em cũng đã đi tới bệnh viện đa khoa Đống đa hỏi và bác sỹ bảo có nguy cơ, em đã mua thuốc uống RX 923 uống đc 1 tuần rồi, nhưng mệt mỏi quá anh chị ạ, đau bụng, đau đầu, buồn nôn, 1 tuần uống là 1 tuần nằm bẹp. Em muốn hỏi liệu như thế nguy cơ có cao không và em có nhất thiết phải uống thuốc không ạ. Em cảm ơn mọi người

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 16:40
Tuần trước em có uống say bia và đi cùng bạn tới quán kích dục bằng miệng, nhân viên chỉ dùng miệng và tay, nhưng do nhân viên mạnh tay của làm cái của em bị rách và chảy nhiều máu lắm ( có thể do uống bia nhiều nên chảy nhiều vậy), thấy chảy máu em dừng lại ngay, em cũng có dùng tay sờ bên ngoài bộ phận sinh dục của nhân viên đó, lúc mới vào em nhớ còn có hôn cả nhân viên đó, sau đó em để máu chảy một lúc và dùng khăn ướt lau, tay em ko chạm trực tiếp vào vết rách nhưng em có dùng tay vuốt bỏ máu dính bên ngoài đầu dương vật, chả là bao đầu quy của em nó cũng khá dày, sau đó em về và mua nước sát khuẩn rửa sạch, dùng xà phòng tắm rửa một lần nữa. Em cũng đã đi tới bệnh viện đa khoa Đống đa hỏi và bác sỹ bảo có nguy cơ, em đã mua thuốc uống RX 923 uống đc 1 tuần rồi, nhưng mệt mỏi quá anh chị ạ, đau bụng, đau đầu, buồn nôn, 1 tuần uống là 1 tuần nằm bẹp. Em muốn hỏi liệu như thế nguy cơ có cao không và em có nhất thiết phải uống thuốc không ạ. Em cảm ơn mọi người
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Tác dụng ngoại ý
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Charles
19-05-2014, 16:41

Hành vi kích dục bằng miệng (OS) không có nguy cơ với HIV vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym làm bất hoạt virus, nhưng có nguy cơ với các bệnh STDs (lậu, giang mai, mồng gà, viêm gan B).

nhưng do nhân viên mạnh tay của làm cái của em bị rách và chảy nhiều máu lắm => DV bạn bị chảy máu do kích dục bằng tay mạnh quá thì không có nguy cơ. Chỉ có nguy cơ khi tay người kích dục cũng đang chảy máu rồi kích dục làm DV bạn chảy máu.

=> Bạn không có nguy cơ với HIV trong trường hợp này nên không cần thiết sử dụng PEP. Việc bạn cần lo là XN giang mai và gan B sau nguy cơ 4 tuần.

loimuonnoi
19-05-2014, 17:24
vậy còn việc tay em có chạm vào Bộ phận sinh dục của nhân viên sau đó lại vuốt máu ở đầu DV thì có nguy cơ không ạ

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 17:27
vậy còn việc tay em có chạm vào Bộ phận sinh dục của nhân viên sau đó lại vuốt máu ở đầu DV thì có nguy cơ không ạ
No risk to HIV cho tất cả hành vi của bạn, còn việc bạn quyết định dùng PEP là tùy bạn, Tất cả chia sẻ rùi

loimuonnoi
19-05-2014, 17:38
Vâng vậy nghĩa là em ko sao đúng ko ạ, em muốn vứt ngay cái lọ thuốc này đi lắm, tuần nay em ko làm đc gì cả

songchungvoi_HIV
19-05-2014, 17:52
Vâng vậy nghĩa là em ko sao đúng ko ạ, em muốn vứt ngay cái lọ thuốc này đi lắm, tuần nay em ko làm đc gì cả
XN giang mai và gan B sau 4 tuần.

Nguyen Ha
19-05-2014, 17:53
Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV nên không cần dùng thuốc trong trường hợp này.

loimuonnoi
19-05-2014, 18:03
Vâng em xin cảm ơn các anh chị, thú thực em thấy ra ngoài bệnh viện bác sỹ đều bảo có nguy cơ phải uống thuốc, bảo với em là nếu nhân viên đó bị nhiễm HIV thì ở miệng thường có nấm, và DV em chảy máu thì đã có đường vào, và bảo em thuốc có 2 loại 3tr5 và 4tr5

Tuanmecsedec
19-05-2014, 23:05

Vâng em xin cảm ơn các anh chị, thú thực em thấy ra ngoài bệnh viện bác sỹ đều bảo có nguy cơ phải uống thuốc, bảo với em là nếu nhân viên đó bị nhiễm HIV thì ở miệng thường có nấm, và DV em chảy máu thì đã có đường vào, và bảo em thuốc có 2 loại 3tr5 và 4tr5

Trường hợp của bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm.

loimuonnoi
24-05-2014, 19:26
vâng em xin cảm ơn các anh chị, em đã ngưng dùng thuốc một tuần nay và thấy đỡ mệt hẳn, nhưng chắc hết tháng vẫn phải đi xét nghiệm cho chắc ạ