PDA

View Full Version : cho em hỏi tí

cftnht
22-05-2014, 19:07
các ace cho em hỏi là trường hợp máu dính vào khăn ak. như những trường hợp đi hớt tóc hay ở khách sạn người ta có chuẩn bị khăn cho mình.nếu khăn đó có dính máu hay chất dịch HIV mà chưa bị tiêu diệt mình sử dụng thì nguy cơ cao không.Đặc biệt là nhiều tiệm hớt tóc bây giờ những cái khăn mà nó dùng để chùi tóc cho mình nhìn thấy ghê ghê sao ấy, k biết bao lâu mí ảnh mí giặt 1 lần. mà lau chạm vào vết thương hở hay miệng môi mình thì có vấn đề gì không ak???

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 19:14
các ace cho em hỏi là trường hợp máu dính vào khăn ak. như những trường hợp đi hớt tóc hay ở khách sạn người ta có chuẩn bị khăn cho mình.nếu khăn đó có dính máu hay chất dịch HIV mà chưa bị tiêu diệt mình sử dụng thì nguy cơ cao không.Đặc biệt là nhiều tiệm hớt tóc bây giờ những cái khăn mà nó dùng để chùi tóc cho mình nhìn thấy ghê ghê sao ấy, k biết bao lâu mí ảnh mí giặt 1 lần. mà lau chạm vào vết thương hở hay miệng môi mình thì có vấn đề gì không ak???
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành không cho nguy cơ nhiễm bệnh.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

Nguyen Ha
22-05-2014, 19:26

HIV không sống trên chiếc khăn. Hoàn toàn không có nguy cơ bạn ạ.

Tuanmecsedec
22-05-2014, 22:02

HIV không lây nhiễm như vậy bạn.