PDA

View Full Version : Say khướt QHTD k biết có áo giáp dùng PEP xin BQT tư vấn

pikachu
23-05-2014, 15:02
mình đang lo lắng... hôm đó mình say quá.có quan hệ vơí gmd. nhưng mình không nhớ có mang bcs hay không nữa. nên mình lên bệnh viện nhiệt đới mua thuốc phơi nhiễm do bác sĩ kê đơn uống, tư lúc có nguy cơ tới lúc uống thuốc là 17 tiếng, mình đang hoang mang mong mấy ban tư vấn dùm

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 15:09
mình đang lo lắng... hôm đó mình say quá.có quan hệ vơí gmd. nhưng mình không nhớ có mang bcs hay không nữa. nên mình lên bệnh viện nhiệt đới mua thuốc phơi nhiễm do bác sĩ kê đơn uống, tư lúc có nguy cơ tới lúc uống thuốc là 17 tiếng, mình đang hoang mang mong mấy ban tư vấn dùm
Đúng là rượu bia làm cho con người ra hư hỏng. Say mà biết GMD, súng vẫn cương, rùi lại nói là k nhớ có áo giáp hay k thì k còn gì để nói, lỡ GMD nó lột sạch túi với áo và quần có nước trần truồng mà về.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

pikachu
23-05-2014, 15:12
vậy là em có thể yên uống thuốc hả anh...

Charles
23-05-2014, 15:12

Việc bạn QHTD với GMD có sử dụng BCS hay không thì chỉ có bạn là người trực tiếp giao triến mới biết. Nhưng bạn đã uống PEP trong 72h vàng thì cứ yên tâm uống thuốc đi, hãy tuân thủ đúng thì chưa có trường hợp nào thất bại PEP. Bạn nên đặt báo thức để tránh quên. Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt ở 24 tuần (168 ngày).

pikachu
23-05-2014, 15:13
buồn lắm a ah.. uống vào là ngày hôm sau quên.. nếu nhớ thì e đâu hoang mang như thế này..e uống thuốc được 3 hôm rồi

pikachu
23-05-2014, 15:14
uống sớm hay muốn 1 hay 2 phút có sao không anh

Charles
23-05-2014, 15:16

Uống sớm hay muộn một vài phút không ảnh hưởng gì. Bạn nhớ là phải tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ thì mới đạt kết quả như mong muốn. Trong quá trình uống PEP vì gan phải làm việc cật lực nên bạn cần hạn chế bia rượu và các chất kích thích.

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 15:17
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

pikachu
23-05-2014, 15:22
cảm ơn 2 anh đã tư vấn giúp em bớt hoang mang... e uông thuốc đầy đủ và đúng giờ, sau vụ này không bao giờ dám nữa

songchungvoi_HIV
23-05-2014, 15:29
cảm ơn 2 anh đã tư vấn giúp em bớt hoang mang... e uông thuốc đầy đủ và đúng giờ, sau vụ này không bao giờ dám nữa
Những quy tắc giữ an toàn tình dục không được bỏ qua
Thứ tư 21/05/2014 09:00An toàn tình dục là quan hệ tình dục không dẫn đến mang thai ngoài ý muốn và lây nhiễm các bệnh qua đường tình dục như: lậu, giang mai, HIV/AIDS…

Hỏi: Em năm nay 22 tuổi, đã có người yêu nhưng chưa có quan hệ tình dục. Rất nhiều lần anh ấy đòi hỏi nhưng em không đồng ý vì em rất sợ các vấn đề có liên quan. Hơn nữa, em chưa chuẩn bị tinh thần, chưa hiểu nhiều về quan hệ tình dục nên cũng sợ lây bệnh hoặc mang thai. Em được nghe nói nhiều đến chuyện "tình dục phải an toàn" nhưng bản thân lại không hiểu rõ lắm về vấn đề này.

Chúng em định sang năm sẽ kết hôn nên em đang muốn tự trang bị kiến thức cho mình. Mong chuyên mục tư vấn giúp em để em hiểu hơn thế nào là quan hệ tình dục an toàn và các biện pháp giúp giữ an toàn tình dục. Em xin cảm ơn! (Linh Mai)

http://tiengchuong.vn/Image.aspx?id=5153&ts=466&lm=635362627805170000
Trả lời:

Tình dục an toàn luôn là thắc mắc và mối quan tâm của mọi lứa tuổi. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu biết về vấn đề này một cách đầy đủ và thực hiện các biện pháp bảo vệ an toàn tình dục một cách chính xác. Tất cả các đối tượng cần nắm được các kiến thức liên quan đến an toàn tình dục để tự bảo vệ bản thân và "đối tác" của mình.

Tình dục an toàn là tình dục không dẫn đến mang thai ngoài ý muốn và lây nhiễm các bệnh lây truyền qua đường tình dục như: lậu, giang mai, HIV/AIDS… Tình dục an toàn được hiểu một cách nôm na là quan hệ tình dục có sử dụng các biện pháp bảo vệ. Có nghĩa rằng, khi tham gia vào hoạt động tình dục, những người tham gia đã thực hiện các biện pháp phòng ngừa cần thiết như phòng ngừa mang thai ngoài ý muốn, các bệnh lây qua đường tình dục, giảm nguy cơ lây nhiễm bệnh.

Có nhiều biện pháp giúp phòng tránh thai ngoài ý muốn khi có quan hệ tình dục. Bạn có thể chọn biện pháp phù hợp với mình như dưới đây:

- Dùng bao cao su: Có 2 loại bao cao su cho nam hoặc nữ giới.

- Uống thuốc tránh thai định kỳ, khẩn cấp. Tuy nhiên, bạn cần uống thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ hoặc của sản phẩm.

- Xuất tinh ngoài: Cách này thực ra không an toàn tuyệt đối vì đàn ông khi “xung trận” thì không kiểm soát được khả năng của mình nên nó không được khuyến khích áp dụng liên tục.

- Quan hệ vào những ngày “an toàn” của chị, em: Cách này chỉ áp dụng với chị em có chu kỳ kinh nguyệt đều và theo thống kê thì nó có hiệu quả tránh thai không cao.

Để phòng ngừa các bệnh lây truyền qua đường tình dục, bạn cần lưu ý một điều sau:

- Chúng thủy với một bạn tình và đảm bảo bạn tình không mắc các bệnh lây qua đường tình dục.

- Dùng bao cao su cho mỗi lần "quan hệ" vì bao cao su là biện pháp duy nhất vừa có tác dụng tránh thai lại có thể ngăn ngừa các lây truyền qua đường tình dục.

- Tránh uống rượu bia hoặc các chất kích thích trong quá trình quan hệ vì nó sẽ làm giảm hệ thống miễn dịch của cơ thể.

- Bạn cũng có thể tiêm phòng để hạn chế các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục, khám sức khỏe định kì.

Theo afamily
http://tiengchuong.vn/Hoi-dap/Nhung-quy-tac-giu-an-toan-tinh-duc-khong-duoc-bo-qua/10422.vgp (http://tiengchuong.vn/Hoi-dap/Nhung-quy-tac-giu-an-toan-tinh-duc-khong-duoc-bo-qua/10422.vgp)

pikachu
03-06-2014, 12:07
anh oi cho em hoi trong luc uong thuoc minh uong vai lon bia co anh huong gi khong anh

pikachu
03-06-2014, 12:14
anh hieu oi...

pikachu
03-06-2014, 12:18
bay h e bi cam ui... e muon uong thuoc cam nhung so anh huong den qua trinh dieu tri..co sao k anh

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 15:05
anh oi cho em hoi trong luc uong thuoc minh uong vai lon bia co anh huong gi khong anh
Khuyến cáo trong thời gian phơi nhiễm dùng PEP hạn chế rược bia và chất kích thích.

anh hieu oi...

bay h e bi cam ui... e muon uong thuoc cam nhung so anh huong den qua trinh dieu tri..co sao k anh
Tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.