PDA

View Full Version : Khi nào xét nghiệm lại tháng thứ 6

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 18:45
Mọi người cho m hỏi,vs những đối tượng nào thì cần nghiêm nghiệm lại ở tháng thứ 6,vì tháng thứ 3 cơ thể k đủ tgian sinh ra kháng thể!

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 19:30
Những người có hành vi nguy cơ không an toàn tái diễn thường xuyên sẽ là đối tượng có nguy cơ cao, đây là đối tượng cần xét nghiệm HIV. Khi xét nghiệm ở lần thứ nhất cho kết quả âm tính. Kết quả này chỉ có giá trị ngược về trước kể từ lần có nguy cơ cuối cùng. Đối tượng này cần làm lại xét nghiệm sau đó 3 tháng với điều kiện người này phải có hành vi an toàn ngay sau lần xét nghiệm đầu tiên với kết quả âm tính. Nếu hành vi không an toàn vẫn tái lập lại thì dù kết quả sau 3 tháng cho âm tính đối tượng này lại phải xét nghiệm lại kế đó 3 tháng tiếp theo (Cách gọi của xét nghiệm này: 3 tháng và 6 tháng). Khi Hiv lần đầu xâm nhập cơ thể thường không có biểu hiện rõ ràng, thời kỳ này là thời kỳ cửa sổ, đa phần hầu như không có gì, chỉ vài trường hợp sốt nhẹ, cảm cúm, chính những biểu hiện này không mấy ai có thể nhận biết mình đang mang trong người HIV. Mỗi người ngay từ bây giờ hãy trang bị cho mình 1 số kiến thức cơ bản như:
1. Khi có hành vi nguy cơ không an toàn, phải đến bệnh viện tuyến trên trong 72 giờ để được tư vấn, và tuỳ vào mức độ nguy cơ mà bác sĩ sẽ cho tiến hành dùng PEP.
2. Khi bị vật nhọn như kim tiêm đâm phải, tuyệt đối không dùng tay nặn, hãy xữ trí như sau: Rữa vết thương dưới vòi nước xã mạnh, rữa vết thương lại với xà phòng, sát khuẩn vết thương bằng Ôxy già, sau đó đánh giá tình trạng vết thương nong sâu, có máu chảy ra hay không, nếu thấy vết thương nông sâu có máu kèm theo, hãy đến bệnh viện tuyến trên trong vòng 72 giờ để được tư vấn, tuỳ và mức độ nguy cơ bác sĩ sẽ ra lệnh nên dùng PEP hay không. Nếu vết thương không có máu, không nong sâu. Hãy yên tâm không cần lo lắng.
3. Nếu vô tình bị máu nghi ngờ có HIV văng vào mắt hay vào đúng vết thương hở. Cũng xử trí như trên: đó là rữa vết thương ở vòi nước sạch, sát khuẩn vết thương hở bằng xà phòng và Oxy già, riêng mắt dùng nước nhỏ mắt sát khuẩn, sau đó đánh giá mắt có viêm giác mạc trước đó không, Hãy đến bệnh viện tuyến trên trong vòng 72 giờ để tư vấn và tuỳ từng trường hợp bác sĩ sẽ ra lệnh dùng PEP.
4. Khi được bác sĩ ra chỉ định dùng PEP, phải chú ý lắng nghe bác sĩ hướng dẫn, nếu không hiểu phải hỏi ngay.
5. Nguyên tắc dùng PEP có hai cách:
- Loại thuôc 1 liều cách nhau trong 24 giờ.
- Loại thuốc 2 liều cách nhau 12 giờ.
- Tất cả phải tuân thủ thời gian dùng PEP của mỗi liều, không được uống sớm cũng không được trễ giờ uống thuốc. Việc tuân thủ là liệu pháp giúp thành công trong điều trị.
Lưu ý: Không được dùng tay để nặn vết thương do vật nhọn hoặc kim tiêm đâm, nếu bóp hay nặn vết thương chẳng khác nào tạo 1 áp luật chân không khi ta buông tay sẽ hút ngược trở lại vào vết thương. Thật sự hãy bình tĩnh xử trí vết thương trước bằng nước sạch, xà phòng, Oxy già, đánh giá tình trạng vết thương sau đó đến ngay bệnh viện tuyến trên trong 72 giờ từ khi cớ nguy cơ để được tư vấn và dùng PEP theo chỉ định của bác sĩ. Vài hàng chia sẽ.

SONGLAI
16-08-2013, 19:46
Chào bạn

Bạn cho anh chi em dd thêm kiến thức về HIV nữa.
Chân thành cảm ơn.

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 20:38
Ban sống chung với hiv ơi,bạn cho mình hỏi trường hợp của mình có qhe vs 1 ban gái vào ngày11/7 sau đó m có hỏi về lần qhe trước đây của bạn gái đó và ny cũ.bạn ấy bảo là ngày bạn ấy qhe với ny cũ vào ngày 3/1 sau do 1 lần nữa là ngày 20/2 và lần cuối là ngày 9/5 ,tất cả các lần qhe bạn gái ấy có dùng bcs va tự tay đeo bcs cho ny.đến ngày 14/7 m đưa bạn ấy đi xét nghiêm bằng pp determine ở 50 c hàng bai kết quả âm tính.vậy tính từ ngày 1/3 đến ngày 14/7 thì đươc hơn 6 tháng ,20/2 đến 14/7 thi đc 4 tháng 20 ngày.con từ ngày 9/5 đến 14/7 thi được 9 tuần vậy bạn cho m hỏi trường hơpj của m có phải lo lắng gì k? Ngoai những lần đó ra bạn gái kia k qhe lan nao khác va k qhe vs ai khac,va co sd bcs.hien gio m 36 ngày rồi mà k phát hiện bi bệnh lay nhiễm qua đường tình dục nào cả.m đang đợi 6 ngày nữa den 42 ngay m di xn 6 tuan cho no yên tâm.các bạn có kiến thức và đã từng trải qua thì cho m xin it kinh nghiêm nhé.hiện giờ m hơi lo! Cám ơn các bạn đã xem bài của mình!

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 20:49
Ban sống chung với hiv ơi,bạn cho mình hỏi trường hợp của mình có qhe vs 1 ban gái vào ngày11/7 sau đó m có hỏi về lần qhe trước đây của bạn gái đó và ny cũ.bạn ấy bảo là ngày bạn ấy qhe với ny cũ vào ngày 3/1 sau do 1 lần nữa là ngày 20/2 và lần cuối là ngày 9/5 ,tất cả các lần qhe bạn gái ấy có dùng bcs va tự tay đeo bcs cho ny.đến ngày 14/7 m đưa bạn ấy đi xét nghiêm bằng pp determine ở 50 c hàng bai kết quả âm tính.vậy tính từ ngày 1/3 đến ngày 14/7 thì đươc hơn 6 tháng ,20/2 đến 14/7 thi đc 4 tháng 20 ngày.con từ ngày 9/5 đến 14/7 thi được 9 tuần vậy bạn cho m hỏi trường hơpj của m có phải lo lắng gì k? Ngoai những lần đó ra bạn gái kia k qhe lan nao khác va k qhe vs ai khac,va co sd bcs.hien gio m 36 ngày rồi mà k phát hiện bi bệnh lay nhiễm qua đường tình dục nào cả.m đang đợi 6 ngày nữa den 42 ngay m di xn 6 tuan cho no yên tâm.các bạn có kiến thức và đã từng trải qua thì cho m xin it kinh nghiêm nhé.hiện giờ m hơi lo! Cám ơn các bạn đã xem bài của mình!
Bạn đã đưa bạn gái của bạn đi xét nghiệm và cho kết quả âm tính, có nghĩa cô ta không nhiễm HIV, và cô ta thừa nhận ngoài người yêu củ của cô ấy với bạn là người duy nhất thứ 2, nói rõ hơn "cái máy chỉ qua 2 đời chủ" Và được kiểm chứng bằng xét nghiệm ở người chủ thứ nhất vẫn đủ tư cách pháp nhân, vậy 100% đến bạn sử dụng lại vẫn an toàn tuyệt đối.

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 21:01
M cảm ơn bạn nhiều lắm nhé .mà hình như hôm nay bạn mới xuất hiện trên diễn đàn ah?m có thể làm bạn với bạn đuõc k?

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 21:04
Tôi là thành viên củ của diễn đàn HIV oline, Với diễn đàn mới tôi cũng không lạ gì so với các bạn trước đây, có thể mới với bạn mà khá quen thuộc với các ACE củ. Rất vui được bạn quan tâm và lắng nghe.

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 21:16
Cám ơn bạn vì những lời khuyen có ý nghĩa của bạn.mong bạn sẽ đóng góp nhiều hơn cho dien đàn nay!

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 21:19
Bạn được mấy xuân xanh rồi?

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 21:42
M năm nay 21 tuổi bạn a.m là con trai cả.gia đình khá giả,có bố mẹ rất quan tâm minh,đặc biệt là mẹ minh.m chưa báo đáp đc gì cho bme.nếu có chuyện gì k hay.chắc m sẽ tự tử mất bạn a

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 21:49
ui vậy nhỏ hơn anh những 20 tuổi

Xinchoemmotloikhuyen
16-08-2013, 22:32
Vâng a ,thật sự e rất khâm phục người như a,vẫn sống cùng và chiến đấu vs bệnh.e như vậy chắc e chết mất.a nhiễm h lâu chưa vậy anh?

songchungvoi_HIV
17-08-2013, 19:12
Đã năm năm rồi. Với bao thăng trầm trong cuộc sống, Làm trong ngành chứng kiến biết bao nhiêu sự ra đi, mới trò chuyện đó rồi không còn nữa, cuộc sống con người thật ngắn ngủi, ai cũng 1 lần. Không ai có thể trường sinh. Sinh lão bệnh tử, đó là đời người. Cát bụi sẽ trở về cát bụi: "Hạt bụi nào hoá kiếp thân tôi, để một mai trở về cát bụi....."

Xinchoemmotloikhuyen
17-08-2013, 19:24
Uk thật lòng m rất khâm phục bạn,vì nếu m là bạn thì m sẽ k đứng vững đc như vậy đâu.bạn hãy cố gắng làm chỗ dựa cho a e trong diễn đàn nhé