PDA

View Full Version : Anh Tuấn và các bạn tư vấn KQ XN giúp em với

buonchanqua
18-08-2013, 09:23
Sáng nay em đi xn pp HIV Ag/Ab ELISA tai BV Hồng Ngọc 28 ngày sau nguy cơ. nhưng sao em thấy thời gian lấy kq sớm quá chỉ khoảng 20p. liệu có uy tín không anh? KQ( 0,05 Nonreactive) tại hôm trước em đi xn ở 21 trung liêt bằng pp Murex HIV ag/ab Combination. người ta bảo phải mất cac buổi sáng mới có kq. mà sao ở đây kq có sớm vậy? không biết có chính xác không nữa

Xinchoemmotloikhuyen
18-08-2013, 10:24
28 ngày thi theo minh nên làm combo sẽ chuẩn xác hơn bạn a.trên 5 tuần thì có thể dùng các loại test nhanh .vs nguy ker bạn nói cho mình.mình tin chắc bạn k bị hiv đâu

Tuanmecsedec
18-08-2013, 10:52
Sáng nay em đi xn pp HIV Ag/Ab ELISA tai BV Hồng Ngọc 28 ngày sau nguy cơ. nhưng sao em thấy thời gian lấy kq sớm quá chỉ khoảng 20p. liệu có uy tín không anh? KQ( 0,05 Nonreactive) tại hôm trước em đi xn ở 21 trung liêt bằng pp Murex HIV ag/ab Combination. người ta bảo phải mất cac buổi sáng mới có kq. mà sao ở đây kq có sớm vậy? không biết có chính xác không nữa

Cái này mình không trực tiếp nên không trả lời được.Nếu bạn đăng ký xét nghiệm phương pháp này và giấy trả kết quả đã ghi rõ ràng thì chắc họ có làm.Vấn đề thời gian trả kết quả không nơi nào giống nơi nào,còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố,như đông người .v.v.v.v Có những chổ phải gom nhiều mẩu máu làm cùng một lúc.v.v.v

buonchanqua
18-08-2013, 10:58
Anh cho em hỏi thêm là 2 pp này có giống nhau không ạh?

Tuanmecsedec
18-08-2013, 11:01
Anh cho em hỏi thêm là 2 pp này có giống nhau không ạh?

Hai tên gọi phương pháp này là 1.Tìm kháng nguyên và kháng thể.

fan2013
18-08-2013, 11:30
Ag/Ab Elisa và Ag/Ab Combo đều là 1 đều là pp xn kép tìm kháng nguyên lẫn kháng thể. nếu âm với 4 tuần thì Ô sờ kê đi

buonchanqua
18-08-2013, 15:46
Anh Tuấn ơi có thể đọc hộ em kết quả này dc không ạh?
trên giấy xn co ghi:
XN miên dich HIV Ag/Ab Elisa.
: Assay :________Result ________Units_______Flags_______Range_________Date Completed Time completed
_HIV Ag/Ab______0,05__________S/CO__________________0,00-1,00_______ 18.08.2013 08:08
______________Nonreactive
Đó là những gì trên giấy có ghi mong Anh Tuấn và anh chị giup' em. vì em thấy nếu làm pp Ag/Ab phải có thời gian ủ men gắn men lên cũng tốn thời gian: đằng này em chỉ nhận kết quả sau có 20p. em thấy ko tin tưởng vào kết quả này lắm!( BV Hồng Ngọc Này Không Biết có pp mới nhận kết quả sớm hay sao?)

Tuanmecsedec
18-08-2013, 15:51
Anh Tuấn ơi có thể đọc hộ em kết quả này dc không ạh?
trên giấy xn co ghi:
XN miên dich HIV Ag/Ab Elisa.
còn kq: Assay : Result Units Flags Range Date Completed Time completed
_HIV Ag/Ab 0,05 S/CO 0,00-1,00 18.08.2013 08:08
Đó là những gì trên giấy có ghi mong Anh Tuấn và anh chị giup' em. vì em thấy nếu làm pp Ag/Ab phải có thời gian ủ men gắn men lên cũng tốn thời gian: đằng này em chỉ nhận kết quả sau có 20p. em thấy ko tin tưởng vào kết quả này lắm!( BV Hồng Ngọc Này Không Biết có pp mới nhận kết quả sớm hay sao?)

Kết quả cho thấy chỉ số S/CO nhỏ hơn 1 là âm tính

buonchanqua
18-08-2013, 16:04
Anh Tuấn ơi có phải muốn làm pp Ag/Ab phải có thời gian ủ men, gắn men đúng không ạh. Em có đọc 1 số tài liệu xn của anh và các bệnh viện thì phải sau ít nhất là 3h đồng hồ mới có kq. Đằng này có chỉ 20p liệu có pp Ag/Ab mới nào không anh? hay BV tư nhân thiếu trách nhiệm lừa dối khách hàng?

Tuanmecsedec
18-08-2013, 16:29
Anh Tuấn ơi có phải muốn làm pp Ag/Ab phải có thời gian ủ men, gắn men đúng không ạh. Em có đọc 1 số tài liệu xn của anh và các bệnh viện thì phải sau ít nhất là 3h đồng hồ mới có kq. Đằng này có chỉ 20p liệu có pp Ag/Ab mới nào không anh? hay BV tư nhân thiếu trách nhiệm lừa dối khách hàng?

Thường thì phải mất 2 giờ trở lên.

buonchanqua
18-08-2013, 17:00
vâng em nghi ngờ quá. vừa nãy em có gọi điện cho bên BV hỏi thì người ta bảo là xn bằng máy (miễn dịch hóa phát quang). em cũng chưa hiểu độ tin tưởng và độ chính xác của pp này. Anh hoặc bạn nào biết thì giải thich giúp em với em dang lăn tăn quá liệu có đi làm lai xn nữa không

buonchanqua
21-08-2013, 16:43
anh Tuấn ơi cho em hỏi chữ Nonreactive trong xét nghiem này tức là gì ah? em thấy mọi nguòi bảo kết quả âm tính được ghi bang chữ (NEG; Negatiation) cơ mà? em xem bản xn của em lai không có hàng chỉ số S/CO em lo sơ sn này sai. mông anh tư vấn giải thích giup em với

Tuanmecsedec
21-08-2013, 17:04
anh Tuấn ơi cho em hỏi chữ Nonreactive trong xét nghiem này tức là gì ah? em thấy mọi nguòi bảo kết quả âm tính được ghi bang chữ (NEG; Negatiation) cơ mà? em xem bản xn của em lai không có hàng chỉ số S/CO em lo sơ sn này sai. mông anh tư vấn giải thích giup em với

Nghĩa là xét nghiệm không có phản ứng (âm tính ).

buonchanqua
22-08-2013, 16:19
vì không dc tin tưởng kq của bv hồng ngọc nên hôm nay em đã đi sn lại thêm 1 lần nữa bằng pp combo ở 21 trung liệt. kq ÂT sau 30,5 ngày, kể từ ngày có nguy cơ. Anh chị cho em hỏi KQ này đã yên tâm dc chưa anh. Hành vi của em là OS có xuất một ít vào miệng GMD về thì bị lậu + nhiều triệu chứng. em có thể xả stress chựa ạ. và liệu em có phải làm xn nữa không. em xn 3 lần Ag/Ab vào những ngày 24,5; 28 ;30,5 ngày. kq AT

nguoicontraibathieu
22-08-2013, 17:33
Bạn xn nhiều mà liên tù tì như vậy là ko cần thiết. Bạn tràn ngập hi vọng at. Xn lại sau 3 tháng để ăn mừng b nhé

Xinchoemmotloikhuyen
22-08-2013, 18:04
Bạn yên tâm vi trường hợp của bạn k có nguy ker,vi rut của bệnh nào thì chỉ lây qua bệnh đó.os thì bạn có thể bi các bệnh lây qua đường td nhưng k lây hiv,m vừa đưa người bạn m di xn lần 2,kết quả van la at.ngày 9/5 bạn ấy qh lần cuối trước khi qh vs minh có dùng bcs.lần truoc do là ngày 3/1 cách đây 7 tháng.kết quả at.lan cuoi ngay 9/5 co dung bcs cach day cung dc hon 3 thang roi,m cung yen tâm hơn rất nhiều rồi.bạn cũng yên tâm vi bạn k có nguy cơ mà.

buonchanqua
23-08-2013, 09:29
nhưng mình cũng ko hiểu tai sao triệu chứng của mình lại nhiều thế. hôm nay lên 2 cái hạch to ở 2 bên cằm mình run quá. không biết yên tâm dc bao nhiêu %

Xinchoemmotloikhuyen
23-08-2013, 09:33
Các bênh lậy qua đường tình dục như lậu cũng gây ra hạch đó bạn ,do bạn k có nguy ker nên cứ thoai mải lên,đủ 12 tuần xn kết quả tn cũng at

buonchanqua
23-08-2013, 11:09
nhưng mình chữa lậu đã khỏi từ lâu rồi mà. triệu chứng thì nhiều quá mình đã cố gắng ko nghĩ đến nó rồi nhưng vẫn loanh quanh trong đầu mình. hôm qua hơi xả stress dc một ty sau 31 ngay AT nhưng hôm nay lại thấy mấy cái hạch cổ mình lo quá

buonchanqua
23-08-2013, 15:58
em xn 24,5 ngày 21trung liệt AT 28 xn bv hồng ngoc AT 30,5 ngày 21trung liệt ÂT. em muốn hỏi là e có hơi bị nhiệt miệng. liệu e có phải xn lại ko ạh ?

CrisM
23-08-2013, 16:00
Chỉ dừng lại ở hành vi os thì những kết quả trên là quá đủ!

buonchanqua
24-08-2013, 19:14
mặc dù đã xn và đã bớt stress nhưng mấy hôm nay cảm thấy đau họng hơn. hạch cổ và bẹn nổi to hơn. lưỡi của em vẫn không đỡ chút nào. vẫn trắng và rát lưỡi nữa. em lo quá. không biết đã có ai AT combo ở thời điêm 4 tuần mà DT ở 12 tuần chưa. không biết em có đủ can dảm để đi xn ở tuần thứ 12 ko nữa

LOVE
24-08-2013, 19:58
Bạn không nên để ý tới triệu chứng, càng thêm lo lắng thêm thôi. Bác sỹ ở Trung Liệt nói chưa thấy trường hợp nào ở đấy Combo 4 tuần âm tính mà + ở 12 tuần cả!!