PDA

View Full Version : Xin hỏi về uống thuốc chậm giờ

soscare
05-06-2014, 02:06
Em dùng thuốc chống phơi nhiễm sau 24h kể từ khi có hành vi. Nhưng vì chưa quen với lịch uống thuốc nên khoảng 2 ngày sau lần uống thuốc đầu tiên e có bị chậm mất 4 tiếng :(
Vài ngày sau e chậm 2 lần, mỗi lần 2 tiếng. Nhưng kể từ sau đó thì e uống rất đúng giờ.
Vậy cho em hỏi điều này có ảnh hưởng gì không ạ :( Em đang lo lắng, liệu trong thời gian 2 ngày đầu này uống thuốc muộn có ảnh hưởng nghiêm trọng hơn nếu là các ngày tiếp theo hay không ?

Tuanmecsedec
05-06-2014, 05:31
Em dùng thuốc chống phơi nhiễm sau 24h kể từ khi có hành vi. Nhưng vì chưa quen với lịch uống thuốc nên khoảng 2 ngày sau lần uống thuốc đầu tiên e có bị chậm mất 4 tiếng :(
Vài ngày sau e chậm 2 lần, mỗi lần 2 tiếng. Nhưng kể từ sau đó thì e uống rất đúng giờ.
Vậy cho em hỏi điều này có ảnh hưởng gì không ạ :( Em đang lo lắng, liệu trong thời gian 2 ngày đầu này uống thuốc muộn có ảnh hưởng nghiêm trọng hơn nếu là các ngày tiếp theo hay không ?

Chuyện bạn lở uống sai giờ mấy tiếng chỉ hai ngày đầu có lẽ không sao đâu bạn.Bạn bây giờ nên tuân thủ uống đúng giờ,nên để đồng hồ báo giờ.

songchungvoi_HIV
05-06-2014, 07:42
Chuyện đã lỡ rùi thì đành thôi bạn, đâu thể quay lại thời gian. Quy định trong 28 ngày PEP được phép trễ k quá 3 lần, mỗi lần trễ k quá từ 1 đến 2 giờ

soscare
05-06-2014, 17:44
Chuyện bạn lở uống sai giờ mấy tiếng chỉ hai ngày đầu có lẽ không sao đâu bạn.Bạn bây giờ nên tuân thủ uống đúng giờ,nên để đồng hồ báo giờ.

Vậy hả anh, hiện giờ e uống thuốc rất đúng giờ. Nhưng virus hoạt động tấn công nhất khi nào ạ ? Trong những ngày đầu hay trong khoảng giữa tháng ạ ?

songchungvoi_HIV
05-06-2014, 17:47
Vậy hả anh, hiện giờ e uống thuốc rất đúng giờ. Nhưng virus hoạt động tấn công nhất khi nào ạ ? Trong những ngày đầu hay trong khoảng giữa tháng ạ ?
Ông nội mịa ơi bạn hỏi đến chuyên gia cũng bó tay luôn chứ đừng nói là BQT.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc ức chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

soscare
06-06-2014, 00:17
Hjx, a Tuấn thì nói ko sao, còn a songchungvoi_HIV nói làm e hoang mang quá. Ko biết rốt cục là ra sao

Nguyen Ha
06-06-2014, 05:05
Hjx, a Tuấn thì nói ko sao, còn a songchungvoi_HIV nói làm e hoang mang quá. Ko biết rốt cục là ra sao

Rốt cục là tuân thủ uống nốt số thuốc còn lại cho tốt rồi chờ thời gian xét nghiệm.