PDA

View Full Version : phụ nữ có H đang bị lao hạch muốn sinh em bé thì cd4 ở mức bao nhiêu

conmuonsong
06-06-2014, 21:43
Em 26t, có H , đang bị lao hạch và điều trị sang tháng thứ 3,arv uống được gần 2 tháng, cd4 264, muốn có con lúc này có được không,mức cd4 là bao nhiêu là tối thiểu khi mang thai ,cần phải lưu ý những gì nữa ạ? E xin cảm ơn ạ !

songchungvoi_HIV
06-06-2014, 21:51
Em 26t, có H , đang bị lao hạch và điều trị sang tháng thứ 3,arv uống được gần 2 tháng, cd4 264, muốn có con lúc này có được không,mức cd4 là bao nhiêu là tối thiểu khi mang thai ,cần phải lưu ý những gì nữa ạ? E xin cảm ơn ạ !
CD bạn còn thấp lắm, mới điều trị ARV 2 tháng k nên mang thai lúc này, CD4 ít 500 tb/mm3 bạn mang thai bé mới an toàn
Bấm vào đây xem:
Mong muốn có con của vợ chồng có tình trạng HIV khác dấu (http://diendanhiv.vn/threads/8771-Mong-muon-co-con-cua-vo-chong-co-tinh-trang-HIV-khac-dau)
Điều trị lao khi đang mang thai? (http://diendanhiv.vn/threads/11721-Dieu-tri-lao-khi-dang-mang-thai)

Khongcanten
06-06-2014, 22:36
264 nghe mong manh quá bạn đời của bạn mà cũng mấp mé theo mình là không nên . Nếu lỡ thì đừng uống viên sắt nó làm tăng tỷ lệ lây nhiễm từ mẹ sang con . Kinh nhiệm bản thân bạn nên trực tiếp nghe tư vấn của bác sỹ . Nhưng 264 là quá thấp bạn ạ

conmuonsong
07-06-2014, 08:30
Em bắt đầu uống arv từ 16/4 ( cd4 là 32) , đến 29/4 bị sốt nên phải vào viện tiếp, ktra cd4 là 374, 9/5 ra viện sau đó 15/5 ktra cd4 là 264 . Tại sao các con số lại nhảy lung tung thế ạ ? E đang bị lao hạch ở cổ và trong bụng, k hiểu sao hay bị sốt lại, mỗi lần sốt lại là hạch lại to hơn

Nguyen Ha
07-06-2014, 08:40
Em bắt đầu uống arv từ 16/4 ( cd4 là 32) , đến 29/4 bị sốt nên phải vào viện tiếp, ktra cd4 là 374, 9/5 ra viện sau đó 15/5 ktra cd4 là 264 . Tại sao các con số lại nhảy lung tung thế ạ ? E đang bị lao hạch ở cổ và trong bụng, k hiểu sao hay bị sốt lại, mỗi lần sốt lại là hạch lại to hơn

Bạn điều trị tự nguyện hay điều trị miễn phí tại OPC mà kiểm tra cd4 liên tục nhe vậy? Thông thường thì cd4 kiểm tra 6 tháng một lần. Vấn đề bạn bị lao hạch bạn nên gặp bs điều trị ARV cho bạn trao đổi trực tiếp bs sẽ có hướng điều trị cho bạn.

songchungvoi_HIV
07-06-2014, 08:43
CD4 do mỗi máy đọc khác nhau. Trên thế giới hiện nay: Các chuyên gia điều trị k còn áp dụng chỉ số CD4 trong điều trị ARV, họ áp dụng tải lượng virut, CD4 chỉ là tham khảo. CD4 nhảy lung tung tùy thuộc vào cơ địa sức khỏe và tâm lý của mỗi người trong ngày. CD4 k ổn định ở tất cả các thời điểm. Thời CD4 đo vàng buổi sáng là chính xác nhất. Áp dụng đo CD4 và CTM thường khuyến cáo bụng đói. Nơi điều trị ARV đo CD4 chỉ áp dụng đo trên một máy duy nhất cho người đó. Nếu có chỉ số CD4 khác nhau nhiều là do đo ở nhiều máy. CD4 đếm dựa trên số tb/mm3 máu khi lấy mẫu thử

conmuonsong
07-06-2014, 09:14
Tại do em hay bị sốt lại nên phải vào viện nhiệt đới tw, mỗi lần vào lại lấy máu kiểm tra nên e có hỏi bác sĩ . Nchung thấy chặng đường phía trước gian nan quá, 2 tháng kể từ khi phát hiện có H thì gần 2 tháng e phải nằm viện ạ

songchungvoi_HIV
07-06-2014, 09:29
Tại do em hay bị sốt lại nên phải vào viện nhiệt đới tw, mỗi lần vào lại lấy máu kiểm tra nên e có hỏi bác sĩ . Nchung thấy chặng đường phía trước gian nan quá, 2 tháng kể từ khi phát hiện có H thì gần 2 tháng e phải nằm viện ạ
Đấy là do bạn đang bệnh nhiễm trùng cơ hội => Lao phổi và lao hạch. Khi nào bạn vượt qua giai đoạn bệnh nhiễm trùng cơ hội bạn sẽ khỏe lại. Người nhiễm HIV => AIDS gặp bệnh nhiễm trùng cơ hội nên suy yếu về thể lý. bạn cần bồi bổ cơ thể, ăn uống vào, lạc quan, thì bạn mới mau chống bình phục, một phần do bạn uống qua 1nhiều thuốc trong ngày, nên cơ thể phải làm việc hết sức. Hy vọng bạn phải biết cách điều tiết thuốc ra uống trong ngày, chia thuốc ra nhiều lần, tránh uống nhiều thuốc một lần. Những loại thuốc nào tương tác với nhau k được uống chung với nhau.
Ví dụ:
Cotrim 906mg bạn k được uống chung với thuốc lao.
Cotrim 960mg không được uống chung với ARV.
ARV chỉ uống duy nhất một mình nó, không được uống chung với bất kỳ thuốc nào khác.
Vitamine thì uống vào buổi sáng sau bữa điểm tâm.
Thuốc hạ sốt cũng k được uống chung với thuốc lao. Mỗi liều hạ sốt cách nhau ít nhất 3 đến 4 giờ.
Tất cả các loại thuốc uống liều cách nhau 2 đến 3 giờ.
Uống nhiều nước để lọc và thảy chất độc.
Uống nhiều lần trong ngày, ít nhất 6 bữa trong ngày, uống ít nhất 2,5 lít nước/ ngày.
Tối tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo như: sữa, các chất kích thích, dầu, mỡ để tránh tương tác với ARV liều buổi tối.
Nên vận động để cơ thể điều hòa máu. tránh nằm nhiều trên giường.
Mạnh mẽ, lạc quan, tin tưởng.

buonchiminhem1
07-06-2014, 09:30
cố lên bạn đừng bi quan thế chứ, thứ ba đi xn CD4 nhớ không được ăn mới được nhưng bụng đói làm sao chịu được kekekek

Khongcanten
07-06-2014, 09:31
Sức khoẻ va cd4 của bạn quá yếu mình chỉ biết khuyên bạn là không nên có em bé vào thời điểm này . Bạn không thể lường hết những đau đớn khi mang thai 9 tháng mà đứa con chào đời không sống nổi quá 2 tuần đâu . Cân nhắc thật kỹ mình không doạ bạn đâu . Tôi đã tận mắt nhìn thấy sự việc đó đến giờ tôi vẫn còn ám ảnh