PDA

View Full Version : Phát sợ khi trẻ con bây giờ yêu đương quá sớm

songchungvoi_HIV
07-06-2014, 12:27
15:02:00 06/06/2014
Thà “vẽ đường cho hươu chạy” đúng, còn hơn để hươu tự “xé rào”.Có một điều rất rõ ràng là giới trẻ bây giờ càng ngày càng “biết” yêu từ rất sớm. Không biết mọi người có cảm thấy giống tôi không, nhưng tôi thì thấy chuyện này chẳng tốt chút nào. Lợi ích chẳng thấy đâu, chỉ toàn thấy những tác hại bày ra trước mắt. Nào là bỏ học để đi chơi với người yêu, nói dối bố mẹ, thậm chí có em còn ăn trộm tiền của bố mẹ để đi mua quà tặng người yêu…
Bản thân tôi, khi ngày nào cũng lên mạng đọc tin tức, tôi đã quá ngán ngẩm với các bạn trẻ bây giờ. Nếu bạn là người thường xuyên đọc báo, chắc bạn cũng chẳng xa lạ gì với mấy vụ kiểu bỏ nhà đi theo bạn trai, thậm chí bị chính bạn trai làm hại, bắt cóc, rồi có em còn cùng bạn trai mình nghĩ cách để tống tiền chính gia đình mình… Đáng sợ hơn, những bạn được nhắc đến ở đây là chính là những bạn trẻ, có bạn còn chưa qua tuổi 18. Lúc ấy tôi đã tự hỏi, liệu tương lai của những em này rồi sẽ ra sao? Chẳng cần nói đến việc chúng sẽ làm được gì cho bố mẹ, cho gia đình, xã hội…, chỉ cần lo cho tương lai của chính bản thân chúng đã là một điều rất khó rồi.

http://k14.vcmedia.vn/pOpaUvbCauXe8f6piUUjq8uQWMUlIY/Image/2014/06/Phat-so-khi-tre-con-bay-gio-yeu-duong-qua-som-1-f282b.jpg
Hàng xóm nhà tôi, cách đây hơn 1 năm, đã từng xảy ra một chuyện “động trời” trong khu dân cư lúc đó. Một em gái mới học lớp 9, chẳng hiểu yêu đương sớm thế nào mà đến nỗi có bầu 3 tháng rồi bố mẹ mới phát hiện. Trước đó, em này từng bị bố đánh, bị nhốt ở nhà, cấm yêu đương… các kiểu, vậy mà vẫn không tránh khỏi chuyện xấu hổ kia. Cả khu dân cư chỗ tôi lúc đó “sôi sục” lên vì vụ này, đi đâu cũng thấy người ta bàn tán, chỉ trỏ. Rồi các phụ huynh bắt đầu chú ý hơn tới con cái, quản thúc, chú ý đến con nhiều hơn. Còn về phần bố mẹ em gái kia thì khỏi nói, cảm giác đúng kiểu muốn “đeo mo vào mặt” cho đỡ xấu hổ.
Ở độ tuổi 8x như chúng tôi, chỉ hơn các em vài tuổi thôi nhưng chuyện đó đã khác xa rất nhiều. “Biết yêu” từ thời cấp 3 đã được coi là những bạn yêu sớm. Còn lại, đa số phải Đại học, thậm chí là sau Đại học mới bắt đầu yêu, chứ còn yêu từ hồi cấp 2 chắc phải coi là chuyện “quý hiếm”. Tất nhiên, chuyện tình cảm là điều đến rất tự nhiên, chẳng ai có thể tự điều khiến được. Thế nhưng, cũng chính vì thế nên tôi mới cảm thấy “sợ” vì bọn trẻ bây giờ, tại sao chúng lại “biết yêu” sớm đến vậy?
Đúng thật là xã hội bây giờ “muôn hình vạn trạng”, nhưng tôi thật sự cảm thấy rất lo lắng đến vấn đề yêu đương của các bạn trẻ hiện nay. Tôi chẳng hiểu sao chúng “biết yêu” sớm như thế, mà lại không thể nhận thức được đâu là việc làm tốt, đâu là việc làm xấu khi yêu? Chúng có nghĩ đến hậu quả của những việc mà chúng làm hay không? Chúng có nghĩ cho tương lai của mình, có nghĩ cho bố mẹ, gia đình mình hay không?

http://k14.vcmedia.vn/pOpaUvbCauXe8f6piUUjq8uQWMUlIY/Image/2014/06/Phat-so-khi-tre-con-bay-gio-yeu-duong-qua-som-2-f282b.png
Nói đi thì cũng phải nói lại. Để xảy ra những chuyện không hay như vậy, một phần lỗi cũng là do cách giáo dục của người lớn. Rất nhiều đứa trẻ, vì thiếu thốn tình cảm, sự quan tâm của bố mẹ, người thân nên đã khiến chúng đi tìm người có thể yêu mình, có thể quan tâm và làm chỗ dựa tinh thần cho mình… Bởi vậy nên giáo dục con em như thế nào, định hướng cho chúng để có những hành động, việc làm tốt cho bản thân chúng, tốt cho tương lai chúng cũng là điều cần các bậc phụ huynh hết sức quan tâm.
Nói tóm lại, thà “vẽ đường cho hươu chạy” đúng, còn hơn để hươu tự “xé rào”. Mong rằng những người làm bố mẹ, người anh, người chị đi trước sẽ quan tâm hơn đến con em mình. Mong rằng từ nay sẽ không phải đọc nhiều tin đáng xấu hổ về chuyện yêu đương của các bạn trẻ bây giờ nữa.
D.T - Theo Trí Thức Trẻ (http://ttvn.vn/)