PDA

View Full Version : Khả năng lây hiv qua vật trung gian

ctfmon
07-06-2014, 15:18
Em xin dc hỏi 1 câu cũ rích và đã có nhiều trên dd, em đọc thông tin trên dd nói hiv ko lây qua vật trung gian. Giả dụ có ai đó sử dụng khăn lau và dây máu có hiv vào đấy, ng khác ko biết dùng lại ngay mà có vết xước nhỏ do gãi thì có bị không [vét xước nhỏ, k chảy máu nhưng có màu đỏ] ? Ko chỉ riêng khăn mà các vật dụng khác bằng vải như quần áo.. thì thế nào ạ
P/s: đừng liệt bài này vào danh sách kì thị nha

Charles
07-06-2014, 15:28
Em xin dc hỏi 1 câu cũ rích và đã có nhiều trên dd, em đọc thông tin trên dd nói hiv ko lây qua vật trung gian. Giả dụ có ai đó sử dụng khăn lau và dây máu có hiv vào đấy, ng khác ko biết dùng lại ngay mà có vết xước nhỏ do gãi thì có bị không [vét xước nhỏ, k chảy máu nhưng có màu đỏ] ? Ko chỉ riêng khăn mà các vật dụng khác bằng vải như quần áo.. thì thế nào ạ

HIV không lây qua các vật trung gian như:
1. Mặc chung quần áo.
2. Dùng chung khăn tắm, khăn giấy.
3. Chăn Grap giường.
4. Dùng chung nhà vệ sinh, bồn xí, bể bơi, bồn tắm.
5. Ăn chung, uống chung: Ly, chén, bát, đũa thìa.
6. Muỗi và côn trùng cắn.
7. Hôn sâu, bắt tay, cả sử dụng chung bằng chải, dao cạo, lược, đồ cạo lưỡi.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

ctfmon
07-06-2014, 15:32
vậy TH em đưa ra an toàn đúng ko ah ?

Charles
07-06-2014, 15:42

Đúng vậy bạn.

Nguyen Ha
07-06-2014, 16:28

Những gì bạn đưa ra hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
07-06-2014, 22:12

Dù cái khăn như thế nào thì cũng không lây nhiễm trung gian qua từ cái khăn bạn.

ctfmon
09-06-2014, 14:14
Dù cái khăn như thế nào thì cũng lây nhiễm trung gian qua từ cái khăn bạn.
anh tuanmecsedec nói vậy nghĩa là có khả năng ạ?
-hôm trước đi học về em thấy cái dao lam giữa đường hình như ko có máu nên nhặt ném nó đi trong lúc nhặt dao ấn vô tay mà k chảy máu, nhưng mà ngón tay em bong tróc nên có mấy kẻ nứt nhỏ xíu, rửa nước thì hơi rát tí chút nhưng em nặn miết ko ra máu. có khi nào hiv vô đc vết thương nhỏ xíu mắt thường ko thấy k?
-con kiến cắn ngứa quá gãi xước da có đc coi là vết thương hở k?và các vết thương tuơng tự khác nữa. thanks!

songchungvoi_HIV
09-06-2014, 14:19
Dù cái khăn như thế nào thì cũng lây nhiễm trung gian qua từ cái khăn bạn.
-hôm trước đi học về em thấy cái dao lam giữa đường hình như ko có máu nên nhặt ném nó đi trong lúc nhặt dao ấn vô tay mà k chảy máu, nhưng mà ngón tay em bong tróc nên có mấy kẻ nứt nhỏ xíu, rửa nước thì hơi rát tí chút nhưng em nặn miết ko ra máu. có khi nào hiv vô đc vết thương nhỏ xíu mắt thường ko thấy k?
-con kiến cắn ngứa quá gãi xước da có đc coi là vết thương hở k?và các vết thương tuơng tự khác nữa. thanks!
Là No risk to HIV. HIV k hề lây qua các vật chung gian:
1. Khăn tắm.
2. Quần áo chung chạ.
3. Ăn uống chung chạ.
4. Ngủ chung chạ.
5. Tắm chung bở bơi, bồn tắm.
6. Sử dụng chung bồn xí.
7. Dùng chung vật dụng như bàn chải, lược, dao cạo.

ctfmon
09-06-2014, 14:24
thanks a/c , dính máu ko lây thì quá an toàn rồi :monkeys16:

songchungvoi_HIV
09-06-2014, 14:28
thanks a/c , dính máu ko lây thì quá an toàn rồi :monkeys16:
Cho dù máu trên cái áo hay cái quần còn ước mà chây vào người nếu bạn k hề có vết thương hở đang chảy máu là an toàn

Charles
09-06-2014, 14:54
-con kiến cắn ngứa quá gãi xước da có đc coi là vết thương hở k? **s!

Sorry bạn, là do anh Tuấn viết thiếu chữ: Dù cái khăn như thế nào thì cũng không lây nhiễm trung gian qua từ cái khăn bạn.

-hôm trước đi học về em thấy cái dao lam giữa đường hình như ko có máu nên nhặt ném nó đi trong lúc nhặt dao ấn vô tay mà k chảy máu, nhưng mà ngón tay em bong tróc nên có mấy kẻ nứt nhỏ xíu, rửa nước thì hơi rát tí chút nhưng em nặn miết ko ra máu. có khi nào hiv vô đc vết thương nhỏ xíu mắt thường ko thấy k? => Máu có dính trên lưỡi sao lam cũng là máu khô, không còn khả năng lây nhiễm cho người khác.

-con kiến cắn ngứa quá gãi xước da có đc coi là vết thương hở k? => Đây không phải là vết thương hở.

choemcohoi
26-06-2014, 18:46
cho em hỏi thêm về trung gian ạ, ví dụ tay em cho vào ad dính dịch âm đạo,
1) e rút tay ra nhưng do xỉn nên quên dụi vào mắt,
2) cũng tay đó dính dịch âm đạo em sờ vào đầu lỗ sáo dính vào niêm mạc bên trong
3) tay dính dịch ad đó, em có sờ lên ngực của gmd rồi dùng miệng ngậm và liếm ngực cô ta, lúc đó miệng em có vết lỡ, vết xước trên môi.

3 trường hợp trên thì em có bị không ạ, cho thời gian tiếp xúc nhanh khoảng 5-10s
em đang muốn tìm hiểu thêm về mục này ạ :( giải đáp giùm em với

Charles
26-06-2014, 19:01
2) cũng tay đó dính dịch âm đạo em sờ vào đầu lỗ sáo dính vào niêm mạc bên trong
3) tay dính dịch ad đó, em có sờ lên ngực của gmd rồi dùng miệng ngậm và liếm ngực cô ta, lúc đó miệng em có vết lỡ, vết xước trên môi.

3 trường hợp trên thì em có bị không ạ, cho thời gian tiếp xúc nhanh khoảng 5-10s

Cả 3 trường hợp đều không có nguy cơ. Đơn giản vì HIV là virus yếu, khi ra môi trường ngoài không còn khả năng lây.

Tuanmecsedec
26-06-2014, 21:06

Những gì bạn nói không có nguy cơ.

choemcohoi
28-06-2014, 16:37
Những gì bạn nói không có nguy cơ.

trong trường hợp mà lúc đó đang ngứa mũi, vì say nên dùng tay dính dịch âm đạo đó ngoày mũi thì sao anh, tay vừa rút khỏi âm đạo còn dính nhiều dịch

songchungvoi_HIV
28-06-2014, 16:43
trong trường hợp mà lúc đó đang ngứa mũi, vì say nên dùng tay dính dịch âm đạo đó ngoày mũi thì sao anh, tay vừa rút khỏi âm đạo còn dính nhiều dịch
Muốn có nguy cơ dùng cái gút bơm đầy dịch rùi nhỏ vào lỗ mũi mới có nguy cơ

choemcohoi
28-06-2014, 16:50
dạ em cảm ơn anh, do em thấy niêm mạc mấy vùng đó thường mỏng, và virus hiv với thời gian ngắn ra môi trường như thế thì chưa bất hoạt được

Nguyen Ha
28-06-2014, 17:01

dạ em cảm ơn anh, do em thấy niêm mạc mấy vùng đó thường mỏng, và virus hiv với thời gian ngắn ra môi trường như thế thì chưa bất hoạt được
Tay rút ra khỏi AD thì dịch cũng khô ngay rồi, hơn nữa bạn ngoáy mũi chứ có phải bạn bơm dịch vào mũi đâu.

choemcohoi
28-06-2014, 17:07
dạ cám ơn anh chị

choemcohoi
29-06-2014, 15:38
Tay rút ra khỏi AD thì dịch cũng khô ngay rồi, hơn nữa bạn ngoáy mũi chứ có phải bạn bơm dịch vào mũi đâu.

do em nghĩ mấy hành vi em nêu trên là em dùng tay móc dính dịch ad rất nhiều rồi ngoáy vào mũi, mắt, hay miệng rất nhanh, do say quá, em sợ thời gian như thế cũng đủ chết em rồi

Charles
29-06-2014, 16:35
do em nghĩ mấy hành vi em nêu trên là em dùng tay móc dính dịch ad rất nhiều rồi ngoáy vào mũi, mắt, hay miệng rất nhanh, do say quá, em sợ thời gian như thế cũng đủ chết em rồi

Bạn yên tâm những gì đã tư vấn.

Tuanmecsedec
29-06-2014, 18:23

Tuanmecsedec khẳng định với bạn,HIV không lây nhiễm kiểu này.

TamBinh
04-10-2016, 18:46
Anh Tuấn ơi. Bạn em nhờ e hỏi a 1 thắc mắc mong anh giải đáp ạ. Bạn em có đi chữa cận bằng phương pháp bấm huyệt ở hà nội. Trong đó sử dụng miếng dán châm cứu lên mặt. Miếng dán này rất nhiều người dùng chung nó. E xin hỏi có nguy cơ lây H không ạ. Mong a ko liệt vào ý nghĩa kì thị ạ!