PDA

View Full Version : Cách Làm Cuộc Sống Tốt Đẹp Hơn

Bonghoatruongsinh
19-08-2013, 08:16
Cách Làm Cuộc Sống Tốt Đẹp Hơn

Chỉ cần dành một chút thời gian để quan sát mọi người xung quanh, bạn sẽ thấy ai là người lúc nào cũng có niềm vui, hạnh phúc. Cuộc sống của họ tràn đầy tiếng cười bởi bạn bè, người thân. Tại sao lại có những điều đó? Họ có thể thì bạn cũng có thể. Chỉ cần bạn quan tâm và thực hiện những điều dưới đây.

1. Hãy quan tâm tới mọi người xung quanh nhiều hơn hiện tại

http://static.proguide.vn/img/2012/3/3/586_nam-tay-con.jpg (http://www.proguide.vn/cb/tinh-yeu/cach-lam-cuoc-song-tot-dep-hon/)
Khi bạn chìa tay ra cho người khác nắm, bạn đã mang lại hạnh phúc cho mình. Ảnh: internet

Bạn là người yêu thích sự tĩnh lặng. Vậy nên khi một đứa cháu la hét, làm ồn, khóc lóc, bạn có quyền khó chịu. Bởi vì nó ảnh hưởng đến khoảng không gian riêng bạn muốn có. Nhưng chỉ cần bạn thay đổi một chút suy nghĩ, hãy đứng lên, đến gần nó, tìm hiểu xem, tại sao nó khóc. Bạn sẽ thấy sự khó chịu bị đẩy lùi xa hơn.Tương tự thế, bạn có luôn gửi những tấm thiệp, những lời chúc mừng tới bạn bè, mọi người xung quanh nhân một dịp nào đó? Bạn có đủ sự kiên nhẫn để lắng nghe những lời than thở của một người bạn khi họ đang gặp khó khăn, thất vọng? Nếu câu trả lời là “không” thì bạn cần phải xem lại mình đấy. Đừng biện hộ cho bản thân bằng bất kỳ lý do gì. Khi học được cách sống cởi mở, chân thành, bạn sẽ khám phá ra rất nhiều điều tuyệt vời mà từ trước đến nay chưa từng biết đến đấy.

2. Đừng thơ ơ với những điều nhỏ nhặt

Trau dồi sự nhạy cảm của tâm hồn luôn giúp bạn có được nội tâm phong phú, cân bằng hơn. Ví dụ, hãy lắng nghe những giọt mưa rơi trên mái nhà hay trên tàn cây nhỏ trong một khoảng thời gian có thể, cho phép. Tất cả những điều nhỏ nhặt ấy sẽ mang lại cho bạn sự bình yên trong tâm hồn. Hoặc, đừng phớt lờ, thờ ơ với những suy nghĩ của người khác, cũng như cách suy nghĩ của chính mình. Điều này sẽ giúp bạn trở nên sâu sắc và chín chắn hơn.

3. Dành nhiều thời gian hơn cho gia đình

Những tiếng cười, những cái nhìn, sự quan tâm, những va chạm thân thiết, quen thuộc của những thành viên trong gia đình sẽ cho bạn cảm nhận được sự thoải mái, ấm áp và hạnh phúc. Đó là lý do tại sao, gia đình luôn là nơi dừng chân cuối cùng của mỗi người khi họ đã quá mệt mỏi trên mọi ngả đường.

4. Đừng thất hứa

Đó là một cách để bạn xây dựng niềm tin từ chính bản thân mình, và người khác. Với bất kỳ điều gì, dù lớn hay nhỏ, nếu bạn đã hứa thì phải thực hiện. Chỉ trừ trường hợp bất đắc dĩ thì bạn phải báo lại với lời xin lỗi. Đừng bao giờ im lặng và suy nghĩ chủ quan: “Không sao đâu!”. Đôi khi họa lớn lại bắt đầu từ chính những việc tưởng chừng vô cùng nhỏ ấy.

Đừng nhìn vào mãi những chuyện đã qua nếu bạn muốn có một cuộc sống hạnh phúc hơn. Ảnh: internet

5. Dũng cảm nhận lỗi

Lỗi lầm giúp bạn hoàn thiện bản thân hơn. Khi có lỗi, hãy chân thành nhận lỗi để rồi sửa sai. Đừng quanh co che dấu, hoặc đổ lỗi cho người khác, sự việc khác. Điều này làm cho người ta khó chịu hơn chính lỗi mà bạn mắc phải. Nói việc sai trái của mình ra rất khó, nhưng nói rồi bạn sẽ thấy nhẹ nhàng hơn, và từ đó bạn cũng biết đâu là đúng, đâu là sai… để rút kinh nghiệm cho mình.

6. Đừng nhìn mãi về quá khứ

Bất kể quá khứ của bạn có đầy tội lỗi, buồn đau thì điều đó cũng đã qua. Và cơ hội còn có rất nhiều, đang chờ bạn ở phía trước để bạn làm lại từ đầu. Hãy nghĩ rằng, tất cả chỉ là những bài học cuộc sống mà bạn cần trải qua, để giúp bạn có thêm nghị lực bước tiếp con đường đang đi. Hãy tự tin và can đảm lên.

7. Giúp đỡ người khác

Trong khả năng có thể, đừng từ chối bất kỳ sự giúp đỡ nào khi nó cần đến bạn. Dắt một người gia qua đường, hướng dẫn điểm đến cho một khách du lịch, giúp đỡ bạn bè, đồng nghiệp… Hãy làm mọi thứ bằng cả tấm lòng, sự chân thành. Bạn sẽ thấy những niềm hạnh phúc từ tận sâu thẳm trong lòng mình, qua những nụ cười của người được giúp đỡ.Nhưng bạn phải nhớ, giúp rồi và đừng kể công nhé. Ví như thế, bạn đã tự đánh mất hình ảnh tốt đẹp của chính mình trong mắt người khác đấy.

8. Đừng khoe khoang

Khi ở bên cạnh một người khiêm tốn, biết nhún nhường, có sự điềm đạm, tất cả đều cảm thấy thoải mái, an toàn và có sự bình an. Dù bạn có thật sự rất giỏi cũng đừng khoe khoang về mình quá nhiều. Con virus của căn bệnh tự phụ, kiêu căng, hay chê bai và coi thường người khác nhiều khi đến rất bằng những sự rất vô tình.

9. Hãy học cách kiềm chế cơn giận dữ

Chắc nhiều lần bạn đã “được lãnh” hoặc chứng kiến những cơn giận dữ của người khác. Hãy nhìn vào họ và suy nghĩ về mình, rằng, mình sẽ như thế nào nếu cũng có những lời nói, cách hành xử như vậy. Không chỉ khó nhìn, khó nghe mà giận dữ còn có sự tàn phá ghê gớm đối với tất cả các mối quan hệ. Nếu như không thể nói được, hãy hít thở sâu và im lặng, tìm cơ hội khác, cách khác để diễn đạt suy nghĩ của mình.

10. Yêu thương vô điều kiện

Việc cho và đón nhận tình yêu một cách vô điều kiện cũng cần phải học và rèn luyện. Chỉ sống trong yêu thương mới mang lại hạnh phúc thật sự và giúp mỗi người chúng ta sống trọn vẹn từng ngày.

Thảo Vy
http://proguide.vn/cb/cach-lam-cuoc-song-tot-dep-hon.html

Tuanmecsedec
19-08-2013, 10:17
Bài của sếp hay quá,thanks