PDA

View Full Version : giải đáp thắc mắc để tránh kì thị

duyanh
10-06-2014, 15:45
ví dụ một số trường hợp sau: 1; khi tay người có hiv dính máu rồi cầm vào kiêm tiêm rồi kim tiêm đó ''đâm'' vào người lành thì có nhiễm hiv không? 2: người hiv dùng tay mình sờ vào vết thương có máu sao đó cầm vào kiêm tiêm và kiêm tiêm đó ''đâm'' vào người lành thì có nhiễm hiv ko? 3: nếu 1 lượng máu nhỏ cở 1 giọt nếu dính vào tay người khoảng bao nhiêu lâu thì máu sẽ khô và bao nhiêu lâu nữa thì virut hiv sẽ chết. 4: máu dính trên tay chỉ càn rửa bằng nước thì sẽ loại bỏ đươc hiv phải không. 5: tay người có hiv nếu có máu mà mắt thường không nhìn thấy được cầm vào ly, chén... và sau đó người nhà bị nhiễm hiv cầm vào ly, chén đó và tay người này có vết trầy xuớc thì có lây nhiễm hiv không. hãy trả lời giúp em từng trường hợp một và cho em lời giải thích dựa trên cơ sở khoa học nghe mấy anh. em xin chân thành cảm ơn.

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 15:55
ví dụ một số trường hợp sau:
1; khi tay người có hiv dính máu rồi cầm vào kiêm tiêm rồi kim tiêm đó đưa vào người lành thì có nhiễm hiv không?
2: người hiv dùng tay mình sờ vào vết thương có máu sao đó cầm vào kiêm tiêm và kiêm tiêm đó đưa vào người lành thì có nhiễm hiv ko?
3: nếu 1 lượng máu nhỏ cở 1 giọt nếu dính vào tay người khoảng bao nhiêu lâu thì máu sẽ khô và bao nhiêu lâu nữa thì virut hiv sẽ chết.
4: máu dính trên tay chỉ càn rửa bằng nước thì sẽ loại bỏ đươc hiv phải không.
5: tay người có hiv nếu có máu mà mắt thường không nhìn thấy được cầm vào ly, chén... và sau đó người nhà bị nhiễm hiv cầm vào ly, chén đó và tay người này có vết trầy xuớc thì có lây nhiễm hiv không. hãy trả lời giúp em từng trường hợp một và cho em lời giải thích dựa trên cơ sở khoa học nghe mấy anh. em xin chân thành cảm ơn.
1; khi tay người có hiv dính máu rồi cầm vào kiêm tiêm rồi kim tiêm đó đưa vào người lành thì có nhiễm hiv không? => Nếu chỉ cầm nấm thì lây là lây làm sao?? Khi k có đường cho HIV xâm nhập, hoặc k đưa máu nhiễm HIV vào máu người lành.
2: người hiv dùng tay mình sờ vào vết thương có máu sao đó cầm vào kiêm tiêm và kiêm tiêm đó đưa vào người lành thì có nhiễm hiv ko? Cho dù người đó nhiễm HIV ở giai đoạn cuối chỉ bò và lếch thì họ có dùng ngón tay lành lặn của họ ngoái vào vết thương cũng k có nguy cơ
3: nếu 1 lượng máu nhỏ cở 1 giọt nếu dính vào tay người khoảng bao nhiêu lâu thì máu sẽ khô và bao nhiêu lâu nữa thì virut hiv sẽ chết. Bao lâu thì khô k cần biết một khi máu ra môi trường:
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
4: máu dính trên tay chỉ càn rửa bằng nước thì sẽ loại bỏ đươc hiv phải không. Đã gọi là rữa dù k rữa xà phòng đi nữa HIV gặp nước chít mịa rồi, bởi nước k phải là môi trường sống của HIV
5: tay người có hiv nếu có máu mà mắt thường không nhìn thấy được cầm vào ly, chén... và sau đó người nhà bị nhiễm hiv cầm vào ly, chén đó và tay người này có vết trầy xuớc thì có lây nhiễm hiv không. K có chuyện máu mà mắt k thấy, mắt đui mới k thấy máu, máu là máu, k máu là k máu. Ăn cơm uống nước chứ k phải ăn thịt người hay uống máu người, HIV k lây qua ăn uống chung với người nhiễm, chỉ có bệnh phong cùi mới lây qua ăn uống chung chén ly dĩa muỗn

duyanh
10-06-2014, 16:26
nếu em đổi từ ''đưa'' ở trường hợp 1,2 thành từ ''đâm'' thì sao anh.

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 16:29
Ủa tay dính máu cầm kim tiêm rùi dâm thì ăn nhập gì???????? Khi nào cái kim tiêm đó chứ máu nhiễm HIV đâm thì mới có nguy cơ, chứ k cần tay người đó dính máu cầm vật dụng dưa cho bạn. HIV k lây nhiễm theo cái cẩu cầm nấm vật dụng

duyanh
10-06-2014, 16:32
sao lại ko lây qua cầm nắm anh. anh thử nghĩ tay người dính máu cầm vào kim tim mà kim tim đó đâm vào người khác thì sẽ lây chứ anh?

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 16:36
sao lại ko lây qua cầm nắm anh. anh thử nghĩ tay người dính máu cầm vào kim tim mà kim tim đó đâm vào người khác thì sẽ lây chứ anh?
Bạn có bị té giếng k?? Bạn cầm kim tiêm mắc nội gì đâm?? Cứ cầm là bị đâm hả??? Khùnggggggggggggggggggggggggggggggggg

duyanh
10-06-2014, 17:57
sau đây em đưa ra các trường hợp sau các anh xem xét trường hợp nào có khả năng lây nhiễm hiv:
1. người bị nhiễm hiv dùng tay có dính máu của mình vô tình chạm vào vết thương hở của người lành thì có khả năng không?(máu dính trên tay người có hiv sau bao nhiêu lâu thì viruts hiv sẽ chết giả sử lượng máu dính trên try là 1 giọt)
2. máu người có hiv dây dính vào những dụng cụ, đồ dùng và sau đó người khác có vết thương hở chảy máu ở tay chạm vào các vật dụng đó có khả năng không?
3. tay dính máu có hiv chỉ cần rửa với nước sạch thì sẽ loại bỏ được hiv không?(bằng chứng khoa học)
4. trên thế giới đã có công bố trường hợp nào nhiễm hiv trong có trường hợp sau không: 1, dùng chung vật dụng như bàn chải đánh răng, dao cạo râu, vật dụng sắc nhọn... 2, bấm hoa tai 3, săm hình 4, hớt tóc, cạo mặt, ráy tai.. 5, cắt tỉa móng tay móng chân.......
5. hiv có truyền qua vật trung gian không.? ví dụ: máu dính vào tay> tay tiếp xúc với kim, vật sắc nhọn> sau đó chọc vào da người lành.
6. máu dính trên tay người có hiv sau đó tay người có hiv cầm chạm vào nhiều vật khác trong time khoảng 5' thì tay người đó tiếp chạm tiếp vào vật sắc nhọn và vật này đâm vào người lành có khả năng không.
trên đây là những câu hỏi mà em được nhiều người khác hỏi e. em mong là anh chị trên diễn đàn hãy trả lời 1 chách có dẫn chứng khoa học rõ ràng để em biết được trường hợp nào có khả năng trương hợp nào không để em tuyên truyền zới người khác và bản thân em biết cách phòng tránh và không kì thị người có hiv. việc trả lời những câu hỏi này rất xác thực không mơ hồ không bao quat như những khuyến cáo chung chung của các chuyên gia. làm cho người khác hiểu sai lệch về hiv. làm tăng khả năng kì thị hơn. em xin thay mặc những người có cũng câu hỏi như e cảm ơn mấy anh chị.

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 18:02
sau đây em đưa ra các trường hợp sau các anh xem xét trường hợp nào có khả năng lây nhiễm hiv:
1. người bị nhiễm hiv dùng tay có dính máu của mình vô tình chạm vào vết thương hở của người lành thì có khả năng không?(máu dính trên tay người có hiv sau bao nhiêu lâu thì viruts hiv sẽ chết giả sử lượng máu dính trên try là 1 giọt)
2. máu người có hiv dây dính vào những dụng cụ, đồ dùng và sau đó người khác có vết thương hở chảy máu ở tay chạm vào các vật dụng đó có khả năng không?
3. tay dính máu có hiv chỉ cần rửa với nước sạch thì sẽ loại bỏ được hiv không?(bằng chứng khoa học)
4. trên thế giới đã có công bố trường hợp nào nhiễm hiv trong có trường hợp sau không: 1, dùng chung vật dụng như bàn chải đánh răng, dao cạo râu, vật dụng sắc nhọn... 2, bấm hoa tai 3, săm hình 4, hớt tóc, cạo mặt, ráy tai.. 5, cắt tỉa móng tay móng chân.......
5. hiv có truyền qua vật trung gian không.? ví dụ: máu dính vào tay> tay tiếp xúc với kim, vật sắc nhọn> sau đó chọc vào da người lành.
6. máu dính trên tay người có hiv sau đó tay người có hiv cầm chạm vào nhiều vật khác trong time khoảng 5' thì tay người đó tiếp chạm tiếp vào vật sắc nhọn và vật này đâm vào người lành có khả năng không.
trên đây là những câu hỏi mà em được nhiều người khác hỏi e. em mong là anh chị trên diễn đàn hãy trả lời 1 chách có dẫn chứng khoa học rõ ràng để em biết được trường hợp nào có khả năng trương hợp nào không để em tuyên truyền zới người khác và bản thân em biết cách phòng tránh và không kì thị người có hiv. việc trả lời những câu hỏi này rất xác thực không mơ hồ không bao quat như những khuyến cáo chung chung của các chuyên gia. làm cho người khác hiểu sai lệch về hiv. làm tăng khả năng kì thị hơn. em xin thay mặc những người có cũng câu hỏi như e cảm ơn mấy anh chị.
Muốn biết bấm vào đây tham khảo:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)HIV gây bệnh AIDS như thế nào ? (http://diendanhiv.vn/threads/5059-HIV-gay-benh-AIDS-nhu-the-nao)HIV - Ðịnh Nghĩa (http://diendanhiv.vn/threads/390-HIV-inh-Nghia)Phản bác 10 chuyện hoang đường về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/12106-Phan-bac-10-chuyen-hoang-duong-ve-HIV-AIDS)Những câu hỏi Kiến thức về HIV (http://diendanhiv.vn/threads/248-Nhung-cau-hoi-Kien-thuc-ve-HIV)
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

duyanh
10-06-2014, 18:04
em cần câu trả lời của mấy anh. em mong mấy anh đọc kĩ rồi trả lời giúp em từng trường hợp 1. vì em đang sống gần người có hiv

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 18:05
em cần câu trả lời của mấy anh. em mong mấy anh đọc kĩ rồi trả lời giúp em từng trường hợp 1. vì em đang sống gần người có hiv
Tự mà đọc đi.

Tuanmecsedec
10-06-2014, 20:49

Những gì bạn kể không bao giờ có trong thực tế.Sự lây nhiễm có thể xảy ra,trừ khi nào máu bơm trực tiếp vào cơ thể bạn,ví dụ như người sử dụng ma tuy dùng kim tiêm chung.