PDA

View Full Version : QHTD có BCS trong tình trạng k kiểm soát sợ nhiễm HIV dùng PEP sau 33 giờ

metmoilamroi
11-06-2014, 07:58
Chào các anh chị! Em đọc bài viết của diễn đàn nhiều rồi, hôm nay mới dám lập chủ đề để hỏi về nguy cơ của mình.
Em năm nay 24 tuổi. Em có nguy cơ nhiễm HIV như sau: Hôm 28/2 vừa rồi em có đi nhậu say rồi được ông anh cho đi quan hệ với GMD. Bình thường thì em cũng cẩn thận về chuyện này lắm nhưng mà hôm đấy say quá em không nhớ được gì cả! Sáng hôm sau tỉnh dậy chỉ nhớ được mang máng làm mình có quan hệ đêm qua nhưng không nhớ nổi nó diễn ra thế nào...Em sờ vào dv của mình thì thấy có chất dịch như là khi đeo bcs vào rồi chất nhờn từ bcs nó dính vào dv vậy. Em quay lại phòng đấy thì thấy đúng là có vỏ bcs vứt ở đấy, còn trong túi em vẫn còn 1 bao khác nữa (GMD mang vào 2 bcs). Em rất lo lắng và hôm sau em mua thuốc PEP ở bv Đống Đa ở HN uống luôn, thời gian uống viên đầu tiên cách hành vi nguy cơ là khỏang 33h (em uống vào lúc 8h30 ngày 2/3). Em cũng thấy hơi buồn vì lúc đó kiến thức về PEP ít quá, vì em có thể điều trị sớm hơn thì hiệu quả sẽ cao hơn. Em cũng tuân thủ khá nghiêm túc thời gian uống. Chỉ có 1 lần là sáng ngày 8/3 em có uống trễ 8 phút. Sau lần đó em đặt hẳn 2 điện thoại báo thức nên không bị sai sót nữa. Lúc đầu thì em cũng không lo lắng lắm vì em nghĩ nguy cơ của em cũng thấp. Nhưng mà khi gần uống xong thuốc PEP thì lúc đấy em rất hay sờ tay lên cổ để xem mình có bị nổi hạch không. Em nhớ có những lần em ấn rất mạnh... Đầu tiên là em nhớ có 1 cục gì bé bé thôi, nhưng mà sáng hôm sau tỉnh dậy em sờ lại thì thấy nó to hơn,bề mặt trơn, giống hạch, nằm ngay bên trên động mạch cảnh bên phải... Từ lúc đó em bắt đầu bị stress, suy nghĩ rất nhiều, tuyệt vọng, bị mất ngủ, rồi tim đập nhanh, ra mồ hôi đêm( ra ít thôi), hệ tiêu hóa cũng kém hơn, uống rượu bia dễ bị đi ngoài... Cái cục đấy em đến giờ nó vẫn chưa lặn và em cũng không biết có phải hạch không nữa, nó bé thôi và chỉ sờ bằng tay phải thì thấy, tay trái sờ lại không thấy...Sau đó em có tâm sự được với anh của em và được anh động viên nên em cũng thấy khá hơn. không bị mất ngủ hay đổ mồ hôi nữa nhưng cái cục kia nó vẫn còn. Sau đó em thấy mình có vài hạch nhỏ dưới cằm, phải cúi xuống mới sờ thấy và không đau, hiện giờ vẫn còn. Em có xem trên mạng thì thấy mọi người bảo hạch dưới hàm ai cũng có nên em cũng không lo lắng lắm. Rồi khi cách hành vi nguy cơ khoảng 12 tuần em có bị mệt mỏi và đến tối về nhà, tắm xong thì em có bị sốt và nhiệt độ là 37,9 độ. tối hôm đấy em uống thuốc cảm cúm thì hôm sau khỏi luôn, mệt mỏi cũng hết.
Hiện giờ tâm lý em đã bớt lo lắng hơn nhưng vẫn nghĩ nhiều về HIV. Em thấy các anh chị tư vấn trường hợp dùng PEP thì phải 6 tháng từ hành vị có nguy cơ mới kết luận được. Em thấy đợi chờ lâu quá, vì em không muốn xét nghiệm nhiều. Chắc là em chỉ đủ tinh thần đi xét nghiệm 1 lần duy nhất thôi anh chị ạ. Mong các anh chị tư vấn về nguy cơ của em và chỉ giúp cho em địa chỉ xét nghiệm uy tín ở HN và cho kết quả nhanh nhất. Em xin cảm ơn.

songchungvoi_HIV
11-06-2014, 08:12
Chào các anh chị! Em đọc bài viết của diễn đàn nhiều rồi, hôm nay mới dám lập chủ đề để hỏi về nguy cơ của mình.
Em năm nay 24 tuổi. Em có nguy cơ nhiễm HIV như sau: Hôm 28/2 vừa rồi em có đi nhậu say rồi được ông anh cho đi quan hệ với GMD. Bình thường thì em cũng cẩn thận về chuyện này lắm nhưng mà hôm đấy say quá em không nhớ được gì cả! Sáng hôm sau tỉnh dậy chỉ nhớ được mang máng làm mình có quan hệ đêm qua nhưng không nhớ nổi nó diễn ra thế nào...Em sờ vào dv của mình thì thấy có chất dịch như là khi đeo bcs vào rồi chất nhờn từ bcs nó dính vào dv vậy. Em quay lại phòng đấy thì thấy đúng là có vỏ bcs vứt ở đấy, còn trong túi em vẫn còn 1 bao khác nữa (GMD mang vào 2 bcs). Em rất lo lắng và hôm sau em mua thuốc PEP ở bv Đống Đa ở HN uống luôn, thời gian uống viên đầu tiên cách hành vi nguy cơ là khỏang 33h (em uống vào lúc 8h30 ngày 2/3). Em cũng thấy hơi buồn vì lúc đó kiến thức về PEP ít quá, vì em có thể điều trị sớm hơn thì hiệu quả sẽ cao hơn. Em cũng tuân thủ khá nghiêm túc thời gian uống. Chỉ có 1 lần là sáng ngày 8/3 em có uống trễ 8 phút. Sau lần đó em đặt hẳn 2 điện thoại báo thức nên không bị sai sót nữa. Lúc đầu thì em cũng không lo lắng lắm vì em nghĩ nguy cơ của em cũng thấp. Nhưng mà khi gần uống xong thuốc PEP thì lúc đấy em rất hay sờ tay lên cổ để xem mình có bị nổi hạch không. Em nhớ có những lần em ấn rất mạnh... Đầu tiên là em nhớ có 1 cục gì bé bé thôi, nhưng mà sáng hôm sau tỉnh dậy em sờ lại thì thấy nó to hơn,bề mặt trơn, giống hạch, nằm ngay bên trên động mạch cảnh bên phải... Từ lúc đó em bắt đầu bị stress, suy nghĩ rất nhiều, tuyệt vọng, bị mất ngủ, rồi tim đập nhanh, ra mồ hôi đêm( ra ít thôi), hệ tiêu hóa cũng kém hơn, uống rượu bia dễ bị đi ngoài... Cái cục đấy em đến giờ nó vẫn chưa lặn và em cũng không biết có phải hạch không nữa, nó bé thôi và chỉ sờ bằng tay phải thì thấy, tay trái sờ lại không thấy...Sau đó em có tâm sự được với anh của em và được anh động viên nên em cũng thấy khá hơn. không bị mất ngủ hay đổ mồ hôi nữa nhưng cái cục kia nó vẫn còn. Sau đó em thấy mình có vài hạch nhỏ dưới cằm, phải cúi xuống mới sờ thấy và không đau, hiện giờ vẫn còn. Em có xem trên mạng thì thấy mọi người bảo hạch dưới hàm ai cũng có nên em cũng không lo lắng lắm. Rồi khi cách hành vi nguy cơ khoảng 12 tuần em có bị mệt mỏi và đến tối về nhà, tắm xong thì em có bị sốt và nhiệt độ là 37,9 độ. tối hôm đấy em uống thuốc cảm cúm thì hôm sau khỏi luôn, mệt mỏi cũng hết.
Hiện giờ tâm lý em đã bớt lo lắng hơn nhưng vẫn nghĩ nhiều về HIV. Em thấy các anh chị tư vấn trường hợp dùng PEP thì phải 6 tháng từ hành vị có nguy cơ mới kết luận được. Em thấy đợi chờ lâu quá, vì em không muốn xét nghiệm nhiều. Chắc là em chỉ đủ tinh thần đi xét nghiệm 1 lần duy nhất thôi anh chị ạ. Mong các anh chị tư vấn về nguy cơ của em và chỉ giúp cho em địa chỉ xét nghiệm uy tín ở HN và cho kết quả nhanh nhất. Em xin cảm ơn.
Một bài luận văn khá là dài. Đọc mà hoa cả mắt. Nói chung là bạn QHTD trong tình trạng say khướt k nhớ rõ hành vi của bạn, chỉ nhớ là có BCS, nhưng k rõ có rách hay k rùi dùng PEP trong 33 giờ, và kết thúc PEP đến nay hơn 12 tuần vẫn chưa dám XN đúng không?? Và hiện tại đang gặp một vài vấn đề trên cơ thể. Thì BQT cũng k biết chia sẻ cho thế nào là hợp lý, Như vậy: Cứ xem như bạn QHTD k có BCS đi và dùng PEP trong 33 giờ. Giờ đã 12 tuần sau nguy cơ rùi, nếu quá lo lắng cho hành vi của mình và những biểu hiện trên cơ thể thì chi bằng làm 1 cái XN sau PEP 8 tuần tức 12 tuần sao nguy cơ cho xả Stress thui. Bạn bấm vào đây tham khảo thêm:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

metmoilamroi
11-06-2014, 08:27
Vâng em cám ơn anh. Em đã đọc rất nhiều bài viết của anh. Em sẽ thu xếp thời gian để đi làm 1 xét nghiệm vào cuối tháng này, sau khi ngừng PEP 12 tuần. Nhưng em chỉ đủ can đảm đi xét nghiệm 1 lần thôi ạ.

songchungvoi_HIV
11-06-2014, 08:29
Vâng em cám ơn anh. Em đã đọc rất nhiều bài viết của anh. Em sẽ thu xếp thời gian để đi làm 1 xét nghiệm vào cuối tháng này, sau khi ngừng PEP 12 tuần. Nhưng em chỉ đủ can đảm đi xét nghiệm 1 lần thôi ạ.
XN 1 lần là Ok rùi, vì theo những gì bạn miêu tả thi cho thấy bạn QHTD có BCS + PEP = k có nguy cơ. XN chỉ là để giải tỏ tâm lý thôi

Charles
11-06-2014, 08:40

Theo như bạn kể là QHTD có sử dụng BCS, nhưng do say sỉn quá không nhớ bao có sự cố gì không, và bạn đã uống PEP sau 33h (trong 72h vàng), bạn cũng tuân thủ PEP rất tốt; dù hôm đó khi quan hệ bao có sự cố thì cũng chưa có trường hợp nào dùng PEP kịp thời, tuân thủ tốt mà thất bại. Quy trình XN: sau nguy cơ 12 tuần và chốt sau 24 tuần.

metmoilamroi
11-06-2014, 08:41
Vâng.Nhờ anh chỉ giúp cho em trung tâm xét nghiệm nào uy tín ở Hà Nội và có thể lấy kết quả luôn trong ngày ạ.

songchungvoi_HIV
11-06-2014, 08:43
Vâng.Nhờ anh chỉ giúp cho em trung tâm xét nghiệm nào uy tín ở Hà Nội và có thể lấy kết quả luôn trong ngày ạ.
MỘT SỐ ĐỊA CHỈ XN HIV PHỔ BIẾN Ở HÀ NỘI
1.50c hàng bài :
- tầng 1 : tet nhanh SD 1/2
- tầng 2 : tet nhanh HIV-ab
2.21 Trung liệt :
-tet nhanh dertemine 1/2
- Serodia:
- combo
21 Trung liệt, chỉ có thứ 3 và 5 mới chạy máy xn hiv combo nếu đi trúng hai ngày này thì có kết quả trong ngày, còn đi khác ngày thì phải thứ 3 -5 mới có kết quả. Thứ 7 - CN k làm việc
3.BV bạch mai , nhiệt đới :
-tet nhanh
- 3pp
4.viện quân y 103, 108 :
- elisa
5.Bv đống đa :
- dertemine 1/2
-Serodia:
-elisa
6. Bv Đa Khoa hồng ngọc Địa chỉ: 55 Yên Ninh, Ba Đình, Hà Nội,Điện thoại:04 3927 5568:
-tet nhanh
- combo
7. Viện huyết học truyền màu TƯ
-elisa
8.Viện vệ sinh dịch tễ TƯ ( đây là nơi xn chính xác nhất )
-1.GENSCREEN® HIV ½ Version 2
-Western blot

metmoilamroi
11-06-2014, 13:31
Cám ơn mọi người đã tư vấn.e cũng nghĩ hành vi của e có nguy cơ thấp, nhưng tại có nhiều triệu chứng quá nên e rất lo.em xin hỏi là các địa chỉ trên đều có thể lấy kết quả trong ngày ạ.

songchungvoi_HIV
11-06-2014, 13:39
Cám ơn mọi người đã tư vấn.e cũng nghĩ hành vi của e có nguy cơ thấp, nhưng tại có nhiều triệu chứng quá nên e rất lo.em xin hỏi là các địa chỉ trên đều có thể lấy kết quả trong ngày ạ.
Test nhanh HIV Ag/Ab hay Ab mới có KQ ngay còn XN HIV = 3 PP KQ tùy nơi trả có thể sau 3 ngày

metmoilamroi
11-06-2014, 18:59
Anh cho em hỏi thành phần thuốc PEP tương tự như thuốc dùng cho bệnh nhân điều trị hiv arv ạ.

songchungvoi_HIV
11-06-2014, 19:08
Anh cho em hỏi thành phần thuốc PEP tương tự như thuốc dùng cho bệnh nhân điều trị hiv arv ạ.
PEP chính là ARV
PEP (thuốc phơi nhiễm HIV ) là gì ?

PEP không phải là tên của một loại thuốc gì cả, đó là từ viết tắt của cụm từ Post-Exposure Prophylaxis, sau đây Tuanmecsedec nói sơ lược về PEP, qua đây cũng muốn cung cấp thêm một số thông tin cần thiết cho những ai đang trong giai đoạn dùng PEP.

Trị liệu sau khi lây nhiễm (PEP) là gì?

“Prophylaxis” có nghĩa là xử dụng thuốc nhằm ngăn ngừa bệnh khởi phát. “Post-exposure prophylaxis” (PEP) có nghĩa là xử dụng thuốc kháng HIV ngay sau khi bị lây nhiễm để ngăn chặn HIV khởi phát.Thuốc kháng HIV dùng trong thời gian khoảng một tháng. PEP không phải là cách thức trị được HIV/AIDS. Ðây cũng không mang lại kết quả 100%. Những nghiên cứu khác nhau cho thấy PEP có thể ngăn được 80%-90% HIV khởi phát.

metmoilamroi
26-06-2014, 18:35
Chào anh chị.vừa rồi là tròn 12 tuần sau khi dùng pep.em đã đến 50 hàng bài để test nhanh. Kết quả là Âm tính. Theo như tài liệu nước ngoài thì em đã an toàn phải ko ạ.

Charles
26-06-2014, 18:42
Chào anh chị.vừa rồi là tròn 12 tuần sau khi dùng pep.em đã đến 50 hàng bài để test nhanh. Kết quả là Âm tính. Theo như tài liệu nước ngoài thì em đã an toàn phải ko ạ.

Bạn dùng PEP và đã XN sau 12 tuần ÂT, đây là một kết quả rất khả quan, XN chốt ở tuần 24 theo khuyến cáo. Yên tâm vì hiện tại chưa có ca nào lật kèo.

Tuanmecsedec
26-06-2014, 21:28

Theo khuyến cáo những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm thì xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Với kinh nghiệm của Tuanmecsedec thì chưa ca nào lật kèo tháng thứ 6.

songchungvoi_HIV
27-06-2014, 13:55
Với KQ AT sau nguy cơ có PEP 12 tuần đây là tính hiệu an toàn gần như 100%. XN lại sau 24 tuần chỉ là thủ tục hành dân thui