PDA

View Full Version : Bị tiêu chảy 6 tháng xin tư vấn

Tanphe
18-06-2014, 23:20
E đang theo phác đồ 1f mới có 2 ngày, Cd4 64 con
cho em hỏi làm sao dứt điểm bịnh tiêu chảy đã kéo dài 6 tháng rồi?
Có ngày đi 10 lần muốn lết luôn.
sụt mất 20 kg nên yếu xìu.
nhờ anh chỉ nơi nào điều trị dứt dùm em .

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 08:18
E đang theo phác đồ 1f mới có 2 ngày, Cd4 64 con
cho em hỏi làm sao dứt điểm bịnh tiêu chảy đã kéo dài 6 tháng rồi?
Có ngày đi 10 lần muốn lết luôn.
sụt mất 20 kg nên yếu xìu.
nhờ anh chỉ nơi nào điều trị dứt dùm em .
Nếu bạn ở TpHCM bạn có thể đến Phòng KhámMai Khôi 44 Tú Xương phường 7 quận 3 khám hổ trợ, Xin BS tư vấn và giúp truyền dịch

Tanphe
12-07-2014, 06:55
Đến nay là gần 1 tháng rồi mà em vẫn còn bị tiêu chảy dù có đến Mai Khôi anh à! Nay em mất thêm 4 kg nữa nên yéu quá. Ăn không được mà cứ ra không hà.
triệu chứng cưa em như vầy:
- tiêu chảy không ra máu, không sốt hay đau nhức cơ bụng. Chỉ đơn thuần là xã cống với nước nhiều.ngày từ 3 đến 7 lần
cho em hỏi:
- siêu âm tốt, nội soi đai tràng và dạ dầy tốt âm nghiệm. Thử phân không nhiễm ký sinh trùng .
1-/Vậy có nhiều bạn trường hợp nào giống em không? Hay rất ít ?
2-/Và họ trị dứt được không?
3-/ tiêu chãy mãn tính nhu em có làm kháng Thuốc ARV khg?
Anh chị có nhiều kinh nghiệm và từng trãi qua nhiều trường hợp nên cho em chút tinh thần với. Chứ sức em suy kiệt quá! Cám ơn anh chị. Em Biết đâu chừng em được người từng trãi qua tiêu chảy giống em giúp thoát tiêu chảy.

songchungvoi_HIV
12-07-2014, 07:22
Đến nay là gần 1 tháng rồi mà em vẫn còn bị tiêu chảy dù có đến Mai Khôi anh à! Nay em mất thêm 4 kg nữa nên yéu quá. Ăn không được mà cứ ra không hà.
- tiêu chảy không ra máu, không sốt hay đau nhức cơ bụng. Chỉ đơn thuần là xã cống với nước nhiều.ngày từ 3 đến 7 lần
cho em hỏi:
- siêu âm tốt, nội soi đai tràng và dạ dầy tốt âm nghiệm. Thử phân không nhiễm ký sinh trùng .
Anh chị có nhiều kinh nghiệm và từng trãi qua nhiều trường hợp nên cho em chút tinh thần với. Chứ sức em suy kiệt quá! Cám ơn anh chị. Em Biết đâu chừng em được người từng trãi qua tiêu chảy giống em giúp thoát tiêu chảy.
Tiêu chảy k làm kháng thuốc ARV mà làm mất nước, Cơ thể thiếu nước dẫn đến giảm cân suy dinh dưỡng, bạn đến Mai Khôi BS có hổ trợ gì cho bạn k??

Tanphe
12-07-2014, 08:11
Dạ Mai Khôi rất nhiệt tình và ân cần tận tuỵ
Bs Thuỳ xem rất kỹ bệnh án cũ mà em đã điều trị .ở chổ khác, và cho em toa:
1-/ Metronidazole 250mg 3 lần/3 viên/ ngày ...........em đang uống nhưng không giảm
2-/ Nitazoxanide 500mg 2 lần/2 viên/ ngày - 14 ngày( thuốc này bs dặn cố tìm , vì mới phát minh) và em tìm không ra . Mỹ châu, minh châu, chợ q 10 dược phẩm, hai bà trưng.
vẫn không có anh à

songchungvoi_HIV
12-07-2014, 08:16
Dạ Mai Khôi rất nhiệt tình và ân cần tận tuỵ
Bs Thuỳ xem rất kỹ bệnh án cũ mà em đã điều trị .ở chổ khác, và cho em toa:
1-/ Metronidazole 250mg 3 lần/3 viên/ ngày ...........em đang uống nhưng không giảm
2-/ Nitazoxanide 500mg 2 lần/2 viên/ ngày - 14 ngày( thuốc này bs dặn cố tìm , vì mới phát minh) và em tìm không ra .
Uhm bạn gặp được BS Thùy là rất tốt rùi đó, thuốc bạn nên tìm xem các hiệu thuốc lớn tại BV Nhiệt Đới, Hiệu thuốc Mỹ Châu, Chợ Thuốc Võ Giảng Thanh Quận 10 xem có không, nếu k thuyên giảm nên quay lại Mai Khôi vào ngày thứ hai để gặp Bác Sĩ Thùy khám lại nhé, Chúc bạn luôn khỏe mạnh và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống

songchungvoi_HIV
12-07-2014, 08:18
cho em hỏi:
Dinh dưỡng với người nhiễm HIV

Thức ăn hỗn hợp bình thường sẽ được ăn trở lại khi các triệu chứng và các nhiễm trùng cơ hội được giải quyết.
Buồn nôn và nôn
Một số loại thuốc có thể làm giảm buồn nôn. Nếu không hết buồn nôn cần phải đến bác sĩ để có lời khuyên thích hợp. Tuy nhiên, người bệnh nên ngồi ăn và cố gắng không nằm, chỉ nằm sau khi ăn 1-2 giờ. Uống nhiều sau bữa ăn và cố gắng đừng tự nấu thức ăn vì mùi khi nấu có thể làm tăng cảm giác buồn nôn. Có thể nhờ nấu hoặc ăn các loại thức ăn ít nấu.
Nếu bị nôn có thể uống một ít nước, súp và chè gia vị, ăn thức ăn mềm rồi chuyển sang thức ăn rắn khi ngừng nôn. Có thể làm giảm nhẹ cảm giác buồn nôn bằng cách ngửi mùi cam tươi, chanh cắt lát hoặc bằng cách uống nước chanh nóng, chè dược thảo, chè gừng. Ăn thức ăn khô và mặn như bánh mỳ khô, bánh quy khô và ngũ cốc.

http://media.songkhoe.vn//archive/images/2014/04/12/084437_DD2_minhhoa1.jpg
Không nên ăn thức ăn béo, nhiều mỡ và ngọt có thể làm cảm giác buồn nôn tăng lên. Cố gắng mỗi lần lấy đi một loại thức ăn để xem có sự khác biệt không. Nếu có thì tránh không ăn loại thức ăn đó. Một loại thức ăn có thể ảnh hưởng lên người này nhưng không ảnh hưởng lên người kia. Bạn nên tìm loại thực phẩm phù hợp nhất cho mình.
Đau miệng hoặc đau họng khi ăn
Khi bị đau miệng hoặc đau họng nên ăn thức ăn mềm, nghiền mịn hoặc hơi ướt như quả lê tàu, quả bầu, bí đỏ, đu đủ, chuối, sữa chua, rau trộn (đã nấu), súp, mỳ, thức ăn xay. Nấu thức ăn lỏng hoặc làm mềm thức ăn khô bằng cách nhúng vào súp. Uống đồ uống lạnh, súp, rau và nước hoa quả. Sử dụng ống hút để uống.
Khi đau họng nên vắt chanh và trộn với mật ong, uống một thìa to khi cần thiết. Súc miệng bằng dung dịch nước muối vài lần trong ngày. Có thể ngậm chanh muối hay gừng.
Không nên ăn thức ăn nhiều gia vị và quá mặn (như ớt và món kho mặn), thức ăn và gia vị quá chua (như cam, chanh, dứa, giấm và cà chua), thức ăn và đồ uống quá nóng hoặc quá lạnh, những thức ăn dai, nhiều chất xơ khó tiêu (như măng) hoặc thức ăn dính và khó nuốt (như lạc). Nếu mắc bệnh nấm miệng thì không ăn thức ăn ngọt như đường, mật ong, hoa quả và đồ uống ngọt do đường có thể làm bệnh nặng hơn.
Tiêu chảy
Là khi đi phân lỏng 3 lần hoặc nhiều hơn trong 1 ngày. Bệnh hay gặp ở người bị nhiễm HIV/AIDS. Tiêu chảy làm mất nước và chất khoáng của cơ thể. Ở trẻ nhỏ, tiêu chảy nhanh chóng bị nặng lên và nếu không được điều trị thì có thể dẫn đến tử vong. Có nhiều nguyên nhân gây tiêu chảy như: triệu chứng của một bệnh hoặc do tác dụng phụ của thuốc và thường là do thức ăn bị nhiễm khuẩn. Nhiều người hiểu sai rằng khi bị tiêu chảy thì ngừng ăn uống và chỉ uống thuốc mà thôi. Tuy nhiên, việc giảm ăn có thể làm cho vấn đề trầm trọng hơn.
Tiêu chảy là cách để cơ thể đào thải chất độc. Tuy vậy, phần lớn tiêu chảy sẽ ngừng sau vài ngày và việc làm tốt nhất là uống nhiều dịch lỏng (hoặc dịch phục hồi nước ORS). Nếu không có ORS thì nấu cháo muối đường (1 nắm gạo, 8 thìa đường, 1 thìa muối, 6 bát nước) hay dung dịch muối đường (1/2 thìa muối, 8 thìa đường và 1 lít nước sạch) và điều trị các nguyên nhân chính, nếu biết cho đến khi ngừng tiêu chảy. Uống trên 8 cốc dịch lỏng, đặc biệt là nước mỗi ngày. Khi bị tiêu chảy, nên uống nước canh, nước hoa quả hoặc dung dịch ORS. Ăn thức ăn mềm, nghiền nhỏ như rau quả mềm, cháo, cơm, chuối, khoai tây.

http://media.songkhoe.vn//archive/images/2014/04/12/084459_DD2_minhhoa2.jpg
Để bù việc mất chất khoáng và vitamin, nên ăn các loại rau quả mềm, nhất là chuối, xoài, đu đủ, dưa hấu, bí đỏ, bầu và cà rốt. Nên ăn rau để có vitamin, chất khoáng và chất xơ kéo chất độc ra khỏi cơ thể. Ăn thức ăn ấm thay vì ăn rất nóng hoặc rất lạnh. Ăn ít mỗi bữa và chia nhiều bữa.
Nên hạn chế hoặc tránh sử dụng mỡ (nên giảm ăn mỡ, cho ít hoặc chỉ ăn dầu, thay xào rán bằng luộc. Tuy nhiên, mỡ là nguồn năng lượng quan trọng và không nên loại bỏ trừ phi thật sự cần thiết), cà phê, chè, rượu làm mất nước trầm trọng hơn (chúng nên được thay thế bằng nước, chè dược thảo và súp), các gia vị như ớt, tiêu đôi khi làm cho tiêu chảy nặng hơn. Các thức ăn làm đầy hơi: đậu, cải ngồng, súp lơ, bắp cải, giá đỗ, hành... cũng không nên ăn khi bị tiêu chảy.
Các vấn đề tiêu hóa khác
Khi bị nhiễm HIV/AIDS có thể có những vấn đề trong việc tiêu hóa một số thức ăn hoặc có thể bị táo bón, đầy bụng do rối loạn các vi khuẩn có ích cần cho sự tiêu hóa sẵn có trong đường ruột bị tổn thương. Những vi khuẩn này có thể bị tiêu diệt bởi kháng sinh hoặc các thuốc điều trị ARV. Vì vậy, khi ăn cần nhai kỹ làm thức ăn dễ tiêu hóa hơn. Cho thêm đu đủ vào thịt làm mềm thức ăn để giúp cho việc tiêu hóa thức ăn. Ăn các thức ăn chua như nước dưa chua, bột chua, sữa chua dễ tiêu hóa và giúp tiêu hóa các thức ăn khác.
Không nên ăn thức ăn béo như thức ăn rán, pho mát, lạc, kem sẽ khó tiêu hóa. Tuy nhiên, có thể ăn trở lại bình thường khi cảm thấy khỏe.
Để chống táo bón, ăn nhiều chất xơ và nhuận tràng như rau khoai lang (cả củ khoai lang), rau đay, mùng tơi, một số quả: xoài, cam, thanh long, nho, bưởi. Mỗi bữa ăn ít nhưng ăn nhiều bữa. Uống nhiều nước, tích cực và luyện tập thể dục thường xuyên để kích thích nhu động ruột tăng tiêu hóa. Để tránh cảm giác đầy bụng, không uống quá nhiều khi ăn. Tránh ăn các loại thức ăn như bắp cải, đậu, hành, xúp lơ, cải xanh và nước có ga lạnh thường sinh hơi trong dạ dày.
(Ảnh trong bài: Nguồn internet)

Theo Suckhoedoisong.vn

Tanphe
12-07-2014, 16:21
Cám ơn anh SongChungVoi-HiV!
vậy là tiêu chảy không làm kháng thuốc ARV. Mừng quá!
nhưng cho em hỏi
1-/ có nhiều bạn trường hợp nào giống em không?
3-/bị tiêu chảy có uống sâm thốt nốt được khg anh?
4-/ Cd4 tăng lên thì tự hết tiêu chảy không anh?

caumongmayman
12-07-2014, 16:56
bạn uống nhiều nước vào ra càng nhiều thì phải bù nhiều nước oresol

Charles
12-07-2014, 17:44
nhưng cho em hỏi

Bạn nên đến BS khám, BS sẽ là người quyết định bạn cần làm gì, không nên tự chữa bệnh cho mình.

Tanphe
12-07-2014, 20:04
anh Trường Xuân à!
trong 4 câu em hỏi ,Thiệt tình làđâu có câu nào em Nóitự chữa hay từ chối đi Bác Sỉ đau?
em đang đi theo lời hướng dẩn tận tình của anh Songchungvoi_HIV mà anh!

vì em bị ỉa chảy gần 7 tháng ( hơn 200 ngày) ,mất 27 kg, sức khoẻ quá suy kiệt nên lo lắng là điêu khg tránh khỏi anh à. Thông cảm cho hoàn cẢnh em nhé!
nên em mới mong diễn dàn ( là nơi có kinh nghiệm ) hiểu biết hơn em
trả lời giúp em 4 câu đó, để em có chổ dựa tinh thần anh à!
cám ơn anh đã quan tâm,
nhưng nghe anh Trả Lời Rồi mà ....em nào có thấy gì đau?

songchungvoi_HIV
12-07-2014, 20:10
nhưng cho em hỏi
Hiện bạn đi ngoài có nhiều nguyên nhân:
1. CD4 thấp => nhiễm khuẩn đường ruột.
2. Bạn đang uống ARV, do tác dụng phụ của ARV gây ra.
3. Tác dụng phụ của một sốt thuốc hổ trợ như Cotrim960, thuốc lao, thuốc nấm...
Nếu CD4 bạn tăng dần tiêu chảy cũng giảm theo, cái chính là bù nuốc và ăn, đừng sợ đi ngoài mà k dám ăn, phải ăn thì mới có cái để đào thảy nhớ ăn những thức ăn nhẹ dễ tiêu. tránh ăn những thức ăn quá nhiều dầu mỡ, tránh uống sữa có nhiều chất béo

Tanphe
12-07-2014, 20:27
- Dạ em tầm soát Lao rồi, tốt hết may cho em quá, em cũng khg bị hạch hay nấm gì cả.
- em bị tiêu chảy 7 tháng rồi, còn AVR và Cotrim mới uống đươc 1 tháng. Nên chắc có lẽ khg phải do tác dụng phụ.
- Cd 4 em chỉ có 64 con thì đúng như anh nói , do CD4 Thấp => nhiễm khuẫn đường ruột.
Em sẽ cố bù nước và ăn ( hơi khó ăn vì luôn nghe mùi kim loại => ói) và thứ 2 sẽ đến nhờ Bác Sỉ Thuỳ giúp tiếp
cám ơn anh rất nhiều. Chào anh!

songchungvoi_HIV
12-07-2014, 20:31
- Dạ em tầm soát Lao rồi, tốt hết may cho em quá, em cũng khg bị hạch hay nấm gì cả.
- em bị tiêu chảy 7 tháng rồi, còn AVR và Cotrim mới uống đươc 1 tháng. Nên chắc có lẽ khg phải do tác dụng phụ.
- Cd 4 em chỉ có 64 con thì đúng như anh nói , do CD4 Thấp => nhiễm khuẫn đường ruột.
Em sẽ cố bù nước và ăn ( hơi khó ăn vì luôn nghe mùi kim loại => ói) và thứ 2 sẽ đến nhờ Bác Sỉ Thuỳ giúp tiếp
cám ơn anh rất nhiều. Chào anh!
Cố gắng lên bạn, Vì ngày xưa songchung làm ở MK, songchung chứng kiến nhiều trường hợp CD4 1tb/mm3 mà vẫn vượt qua được, bạn CD4 64 thì nhầm gì, songchung trước kia có 35 thui, vẫn ổn đấy thui, cố lên, hãy tin vào BS và tin vào chính bạn là chiến thắng bệnh tật, cố lên nhé