PDA

View Full Version : Giúp em với về dị ứng thuốc

skymoon2501
22-08-2013, 15:35
Mong anh Tuấn cùng mọi người giúp em với .Em điều trị ARV được một tuần thì bị mẩn ngứa phát ban nổi đỏ và ngứa toàn thân,em đến phòng khám hỏi thì bác sĩ nói em bị phản úng của thuốc COTRIMOXAZOL ,em có uống thuốc này nhưng trước khi dùng thuốc ARV khoảng mấy ngày.Bác sĩ nói em không được ngừng ARV vẫn phải uống ,nhưng uống em vẫn bị phat ban như vậy lâu ngày có ảnh hưởng gì không?em đang uống loại thuốc 1 viên M 125 vào buổi tối.Bị phát ban như vậy em phải nghỉ làm kg dám ra ngoài vì nhìn khủng khiếp lắm.

Tuanmecsedec
22-08-2013, 15:42
Mong anh Tuấn cùng mọi người giúp em với .Em điều trị ARV được một tuần thì bị mẩn ngứa phát ban nổi đỏ và ngứa toàn thân,em đến phòng khám hỏi thì bác sĩ nói em bị phản úng của thuốc COTRIMOXAZOL ,em có uống thuốc này nhưng trước khi dùng thuốc ARV khoảng mấy ngày.Bác sĩ nói em không được ngừng ARV vẫn phải uống ,nhưng uống em vẫn bị phat ban như vậy lâu ngày có ảnh hưởng gì không?em đang uống loại thuốc 1 viên M 125 vào buổi tối.Bị phát ban như vậy em phải nghỉ làm kg dám ra ngoài vì nhìn khủng khiếp lắm.

Khi điều trị dự phòng thuốc cotrimoxazol (Cotrim) bị dị ứng.Đừng để bị dị ứng quá mạnh,nhiều bạn để dị ứng đến cả thân thể đỏ như (tôm luộc) mới báo Bác Sĩ.Như vậy là rất nguy hiểm.Vậy khi nào cần báo Bác Sĩ ngay khi gặp như sau :
Da nổi mề đay, mẩn đỏ ngứa, sưng phù mặt tay chân…Đặc biệt là tê đầu ngón tay... Thì cần báo ngay Bác Sĩ điều trị.

Để nhận biết việc dị ứng Cotrim 960mg dự phòng nhiễm trùng cơ hội, thường uống Cotrim khoảng 3 ngày trở đi nếu thấy xuất hiện trên da có những mẫn đỏ như phát ban, có thể kèm theo ngứa, nhưng cũng có thể xảy ra sau 2 tháng, nói chung không thể nói trước rằng có thể bị dự ứng hay không, dị ứng Cotrim không khác dị dự ứng (ARV), còn phải tùy thuộc vào cơ địa từng người, khi gặp phải bất kỳ dấu hiệu gì lạ xuất hiện trên da vui lòng đến ngay bác sĩ chuyên khoa nơi đăng ký điều trị để được thăm khám ngay.

Nếu ai được bác sĩ xác định dị ứng do Cotrim, thuốc thay thế Cotrim sẽ là Dapson 100mg. Cotrim và Dapson được dùng cho đến khi nào CD4 tăng lên trên 350/mm3 và sẽ tiếp tục uống thêm khoảng 6 tháng, được ngưng Cotrim hay Dapson là do y lệnh của bác sĩ điều trị. Thường uống thuốc dự phòng Cotrim có kèm theo Fluconazol 150mg, các bạn nên uống cách nhau từ 2 đến 3 giờ, không được uống chung với nhau. Nếu ai đang điều trị lao, cũng không được uống thuốc lao chung với Cotrim. Cotrim, Fluconazol (hay Intraconazol), thuốc lao và ARV: mỗi loại thuốc các bạn vui lòng uống cách nhau ít nhất 2 giờ, nhằm giúp cho nhà máy Gan trong cơ thể làm việc cách hiệu quả lâu dài và hoàn thiện, để giúp gan không bị tổ thương do làm việc quá sức và nhằm giúp men gan ổn định.

skymoon2501
22-08-2013, 17:30
Nếu như vậy mình vẫn tiếp tục uông ARV hả anh?

songchungvoi_HIV
22-08-2013, 18:41
Chào bạn!
Để xác định bạn có dự ứng Cotrim 960mg hay không cần phải xác định triệu chứng của dị ứng Cotrim 960mg như sau:
1. Nổi mẩn đỏ như phát ban.,
2. Kèm theo ngứa và tại những nốt đỏ có dấu hiệu như kim châm.
3. Có thể kèm theo sốt.
Với những triệu chứng trên gần như 99,9% là dị ứng Cotrim 960mg. Cần ngưng ngay Cotrim 960mg. Các nốt đỏ sẽ giảm dần sau 1 đến 2 tuần. Và cần truyền dịch để giải độc. Những chỉ định trên là quyết định của Bác Sĩ, Ne61u nơi bạn đăng ký không có dịch vụ truyền dịch, bạn cần xin ý kiến bác sĩ cho nhập viện để theo dõi.
- Riêng ARV bạn không nói rõ bạn đang uống công thức nào. nên tôi không thể xác định được bạn có phải dị ứng ARV hay Cotrim 960mg.
Công thức ARV cho mỗi người cũng có thể làm cho bệnh nhân dị ứng. NVP cũng có triệu chứng phát ban tương tự, EFV rất ít khả năng gây dị ứng. NVP khi đã không phù hợp với người điều trị có nguy cơ làm nhiễm độc gan.
Thuốc lao cũng dễ nẫm cảm với người dùng. ARV, Cotrim 960mg, Thuốc lao có tiệu chứng dị ứng khá giống nhau. Khi xảy ra dị ứng không rõ do loại thuốc nào, hãy đến ngay bác sĩ chuyên khao, Nếu cần bạn có thể nhập viện tuyên trên, nếu bạn ở TpHC có thể nhập viện: Bệnh viện bệnh nhiệt đới, khi nhập viện cần mang tất cả thuốc đang uống, sổ khám bệnh tại nơi điều trị ARV trình cho bác sĩ xem. Riêng ARV không được tự ý ngưng, chỉ có bác sĩ chuyên khoa mới có quyền chỉ định bạn ngưng mà theo, nếu bv chỉ định ngưng ARV, bạn cần cho người nhà đến nơi bạn đăng ký điều trị ARV báo cho bác sĩ nơi đây biết, Sau khi xuất viện cần mang về nơi điều trị ARV giấy xuất viện để bác sĩ xme và lưu hồ sơ. Vài hàng chia sẽ

skymoon2501
23-08-2013, 07:36
Chào bạn!
Để xác định bạn có dự ứng Cotrim 960mg hay không cần phải xác định triệu chứng của dị ứng Cotrim 960mg như sau:
1. Nổi mẩn đỏ như phát ban.,
2. Kèm theo ngứa và tại những nốt đỏ có dấu hiệu như kim châm.
3. Có thể kèm theo sốt.
Với những triệu chứng trên gần như 99,9% là dị ứng Cotrim 960mg. Cần ngưng ngay Cotrim 960mg. Các nốt đỏ sẽ giảm dần sau 1 đến 2 tuần. Và cần truyền dịch để giải độc. Những chỉ định trên là quyết định của Bác Sĩ, Ne61u nơi bạn đăng ký không có dịch vụ truyền dịch, bạn cần xin ý kiến bác sĩ cho nhập viện để theo dõi.
- Riêng ARV bạn không nói rõ bạn đang uống công thức nào. nên tôi không thể xác định được bạn có phải dị ứng ARV hay Cotrim 960mg.
Công thức ARV cho mỗi người cũng có thể làm cho bệnh nhân dị ứng. NVP cũng có triệu chứng phát ban tương tự, EFV rất ít khả năng gây dị ứng. NVP khi đã không phù hợp với người điều trị có nguy cơ làm nhiễm độc gan.
Thuốc lao cũng dễ nẫm cảm với người dùng. ARV, Cotrim 960mg, Thuốc lao có tiệu chứng dị ứng khá giống nhau. Khi xảy ra dị ứng không rõ do loại thuốc nào, hãy đến ngay bác sĩ chuyên khao, Nếu cần bạn có thể nhập viện tuyên trên, nếu bạn ở TpHC có thể nhập viện: Bệnh viện bệnh nhiệt đới, khi nhập viện cần mang tất cả thuốc đang uống, sổ khám bệnh tại nơi điều trị ARV trình cho bác sĩ xem. Riêng ARV không được tự ý ngưng, chỉ có bác sĩ chuyên khoa mới có quyền chỉ định bạn ngưng mà theo, nếu bv chỉ định ngưng ARV, bạn cần cho người nhà đến nơi bạn đăng ký điều trị ARV báo cho bác sĩ nơi đây biết, Sau khi xuất viện cần mang về nơi điều trị ARV giấy xuất viện để bác sĩ xme và lưu hồ sơ. Vài hàng chia sẽ

Em thì không phải uống thuốc dự phòng ,đó chỉ là mỗi lúc ở nhà em ăn thức ăn lạ cảm thấy bụng không ổn là em uông Cotrim thôi.Ở phòng khám nói cd của em vẫn cao nên kg phải uống thuốc dự phòng.Em đang điều trị phác đồ 1 uống thuốc 1 viên duy nhất vào buổi tối anh ạ.Em cám ơn các anh rất nhiều!

songchungvoi_HIV
23-08-2013, 07:59
Chào e,Theo lời em.Cotrim dự phòng em tự mua đúng k? Nếu CD4 của em trên 350.E không cần dùng Cotrim dự phòng.E có thể xem lại chế độ ăn của mình Hạn chế ăn những loại thức ăn gây dị ứng như : thịt gà,thịt bò,thức ăn hải sản.Cũng có thể 1 trong các loại thức ăn đó làm em dị ứng.Riêng Cotrim tạm thời ngưng .Nếu sau khi ngưng đỡ 1 tuần mà các mẫn đó giảm .Thì khẳng định dị ứng Cotrim.

skymoon2501
23-08-2013, 17:58
Dạ em cám ơn những lời khuyên bổ ích của mọi người.

newcentury
18-07-2015, 15:51
Chào e,Theo lời em.Cotrim dự phòng em tự mua đúng k? Nếu CD4 của em trên 350.E không cần dùng Cotrim dự phòng.E có thể xem lại chế độ ăn của mình Hạn chế ăn những loại thức ăn gây dị ứng như : thịt gà,thịt bò,thức ăn hải sản.Cũng có thể 1 trong các loái thức ăn đó làm em dị ứng.Riêng Cotrim tạm thời ngưng .Nếu sau khi ngưng đỡ 1 tuần mà các mẫn đó giảm .Thì khẳng định dị ứng Cotrim. Anh ơi cho em hỏi nếu mình uống cotrim thì tác dụng dự phòng của nó là uống ngày nào tác dụng ngày đó hay phải uống liên tục như Arv thì mới phòng được bệnh cơ hội

Charles
18-07-2015, 16:15
Anh ơi cho em hỏi nếu mình uống cotrim thì tác dụng dự phòng của nó là uống ngày nào tác dụng ngày đó hay phải uống liên tục như Arv thì mới phòng được bệnh cơ hội

Bạn nên uống theo chỉ định của Bs. Cotrim không phải uống liên tục như ARV, khi CD4 thấp quá thì Bs cho uống thêm để phòng bệnh cơ hội.