PDA

View Full Version : Có nên sống thử để hiểu bạn trai

songchungvoi_HIV
18-07-2014, 09:50
Thứ năm, 17/07/2014 09:11
Em gặp anh khi đang học năm thứ ba đại học, em ở ký túc xá. Chúng em yêu nhau và anh đề nghị em hãy chuyển ra ngoài ở để anh có điều kiện quan tâm em tốt hơn.Anh ấy đã thuyết phục em rất nhiều. Em thấy bọn em giờ gặp nhau không phải lúc nào cũng vào nhà nghỉ, mà chỗ hẹn hò thì ít nên nhiều khi đi chơi muốn cầm tay ôm hôn nhau lại phải ngó trước nhìn sau rất mệt. Rồi em sẽ nấu cho anh những món anh yêu thích, được giặt đồ cho anh ấy.
Em là người rất thích chăm sóc người khác nên được làm những điều đó em thấy vui, em cũng muốn xem mức độ hòa hợp tình dục và hiểu nhau hơn. Tuy vậy em vẫn thấy có chút băn khoăn. Em đến nhà bạn trai chơi vài lần và thấy anh ấy cũng là người khá ích kỷ. Anh không thích em đi chơi với bạn bè. Bạn bè em thì khuyên em không nên sống thử vì dễ chán nhau. Em đang băn khoăn liệu có nên dọn đến sống cùng anh để em hiểu hơn về tính anh hay không? (Trang Nhung)

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/07/17/Co-nen-song-thu-de-hieu-ban-trai_1.jpg
Ảnh minh họa: Romanticlovepictures.com.
Em thân mến,Câu hỏi “nên hay không nên sống thử trước hôn nhân” được rất nhiều bạn đang yêu đặt ra. Để tìm câu trả lời, trước hết cần ở em sự sáng suốt nhìn nhận vấn đề của mình để có quyết định đúng.
"Sống thử" hay còn gọi "sống chung trước khi cưới" là 2 người thỏa thuận với nhau sẽ về sống chung như vợ chồng. Họ "chung" với nhau tất cả như một cặp vợ chồng đã cưới nhau chính thức, chỉ khác là chưa có giấy đăng ký kết hôn và hai bên gia đình hầu như cũng ít biết về vấn đề của mình.
Một số các cặp yêu nhau muốn được sống thử trước hôn nhân vì nhiều lý do nhưng cơ bản là tập trung cho vấn đề: được ở bên nhau mỗi ngày, đây là nhu cầu cao nhất của động cơ muốn được sống chung cùng nhau. Các em cảm thấy ở gần nhau sẽ dễ chăm lo cho nhau từ chuyện ăn uống nghỉ ngơi đến đời sống tinh thần hằng ngày. Giống như các em đang suy nghĩ, có nhiều cặp quyết định sống chung vì muốn được ở gần nhau, thậm chí là vì thiếu chỗ hẹn hò và lựa chọn việc sống cùng nhau là một giải pháp cho điều đó.
Tôi thấy em cũng đang đồng thuận với ý kiến chuyển ra ngoài sống chung với bạn trai. Tuy vậy trước khi đến ở cùng anh ấy em hãy cân nhắc kỹ càng. Sống thử là cuộc sống như vợ chồng với đầy đủ các hoạt động tình cảm, tình dục nhưng trên danh nghĩa người yêu. Mà dựa vào danh nghĩa này em không thể đòi hỏi đối tác phải có trách nhiệm, có sự ràng buộc như người vợ, người chồng trong khi thực tế lại rất cần điều đó.

Thông thường người bạn trai cần bạn gái cơm nước, giặt giũ, đáp ứng tình dục. Còn bạn gái cần sự hỗ trợ về tài chính, hỗ trợ công việc gia đình… từ phía bạn trai. Nếu cả hai không đủ trách nhiệm, thông cảm, chia sẻ với nhau thì sự ràng buộc này rất mỏng manh.
Nếu em cho rằng sống thử để hiểu nhau hơn thì có lẽ em sẽ phải cân nhắc lại ý kiến của mình. Bởi tình yêu cũng sẽ dễ rơi vào trạng thái nhàm chán nếu cả hai không có ý thức giữ gìn và vun đắp, còn nếu để hiểu nhau thì có nhiều cách chứ không nhất thiết là sống thử mới có thể hiểu hơn về người yêu của mình.
Em nói rằng em có chút băn khoăn khi bạn trai em đã đặt một số điều kiện, như vậy những gì em hiểu về bạn trai mình vẫn còn mơ hồ. Nếu sống cùng nhau mà xảy ra những bất đồng lớn lúc đó người chịu thiệt thòi hơn hết là em chứ không phải bạn trai của em.
Còn nếu em đã quyết định sống cùng nhau thì các em cần trao đổi trước với nhau về trách nhiệm trong cuộc sống hằng ngày như ăn uống, chi tiêu, kể cả chuyện phòng tránh thai… Và em hãy nhớ, sống cùng nhau là để chia sẻ với nhau đồng thời các em cần tạo cho mình một cuộc sống mở bên ngoài, học cách chủ động hơn với chính những khó khăn của mình. Như thế các em mới có thể sẵn sàng bước vào một cuộc sống mới.
Chúc em sáng suốt.

AloBacsi.vn
Theo Chuyên viên Vũ Ánh Tuyết - VnExpress