PDA

View Full Version : Kim ở bút lấy máu đâm, hoang mang

nguoilolang01
01-07-2013, 02:11
Em chào các anh, chị trong diễn đàn
Hiện tại em có 1 vấn đề băn khoăn, mong anh Tuấn, anh Smile và các anh giải thích giúp em
Trưa ngày 29/6/2013 Công ty em có làm Test thử lượng Cholesterol trong máu cho 2 người, có em và 1 anh nữa
Khi test, Công ty lấy 1 câu bút chích, nó có đầu kim đặc nhỏ thụt bên trong(kiểu như đầu kim khâu quần áo), tác dụng là sẽ đâm 1 cái vào đầu ngón tay sau đó chờ vài giây để chẩy 1 lượng máu độ 1 giọt ra đưa vào đầu que test thử, em là người làm sau anh ấy chừng trên dưới 5 phút 1 chút, em không biết kim có được thay hay không, vì đây là tự làm cho nhau nên không theo quy chẩn an toàn nào cả, giờ em rất lo lắng trong trường hợp đó em có nguy cơ lây nhiễm HIV không khi chưa biết anh kia thế nào, mong các anh, chị cho em lời khuyên ạ

Em chân thành cảm ơn.

CrisM
01-07-2013, 02:59
Cây kim đó khôg có cấu tạo đầu rỗng như kim tiêm nên sẽ không lưu lại máu trên đầu kim, và với thời gian 5 phút thì theo tôi, bạn không cần phải lo lắng. Bạn an toàn

mongconghien
01-07-2013, 05:40
Cây kim đó khôg có cấu tạo đầu rỗng như kim tiêm nên sẽ không lưu lại máu trên đầu kim, và với thời gian 5 phút thì theo tôi, bạn không cần phải lo lắng. Bạn an toàn

Chuẩn không cần chỉnh

Tuanmecsedec
01-07-2013, 06:01
Em chào các anh, chị trong diễn đàn
Hiện tại em có 1 vấn đề băn khoăn, mong anh Tuấn, anh Smile và các anh giải thích giúp em
Trưa ngày 29/6/2013 Công ty em có làm Test thử lượng Cholesterol trong máu cho 2 người, có em và 1 anh nữa
Khi test, Công ty lấy 1 câu bút chích, nó có đầu kim đặc nhỏ thụt bên trong(kiểu như đầu kim khâu quần áo), tác dụng là sẽ đâm 1 cái vào đầu ngón tay sau đó chờ vài giây để chẩy 1 lượng máu độ 1 giọt ra đưa vào đầu que test thử, em là người làm sau anh ấy chừng trên dưới 5 phút 1 chút, em không biết kim có được thay hay không, vì đây là tự làm cho nhau nên không theo quy chẩn an toàn nào cả, giờ em rất lo lắng trong trường hợp đó em có nguy cơ lây nhiễm HIV không khi chưa biết anh kia thế nào, mong các anh, chị cho em lời khuyên ạ
Em chân thành cảm ơn.

Trường hợp bạn,Tôi đã trả lời trong ĐT do bạn lo lắng thôi,vì đâu kim sẽ được thay.

nguoilolang01
01-07-2013, 07:15
Dạ anh ơi, vấn đề là thế này nên em mói suy nghĩ ạ
Tại anh lấy máu trước em chính là người cầm bút chích vào tay anh ấy xong, đến lượt em anh ấy bảo không cần thay kim, em bảo anh ấy cứ thay giúp em
Sau đó em quay đi, em không rõ là có thay kim hay không nữa nên em mói lo lắng đến vậy anh ạ (khoảng thời gian em và anh ấy chích cách nhau chính xác từ 3phút đến 5 phút ạ)

Mong các anh tư vấn giúp em.

mongconghien
01-07-2013, 12:40
Vậy thì hỏi ông đó lần nữa xem có thay không. mốt có gì "mắng vốn" hen.

nguoilolang01
01-07-2013, 13:04
Em có hỏi rồi, thì ông anh này bảo có thay
Tại không nhìn thấy ông đấy thay ntn nên em lo lắng quá, mọi người nói em nghe về nguy cơ của em ạ

Tuanmecsedec
02-07-2013, 00:03
Em có hỏi rồi, thì ông anh này bảo có thay
Tại không nhìn thấy ông đấy thay ntn nên em lo lắng quá, mọi người nói em nghe về nguy cơ của em ạ

Do bạn suy đoán thôi.Đừng tự hù mình nữa.

nguoilolang01
02-07-2013, 00:33
Các anh là người ngoài cuộc nên có cái nhìn khách quan hơn em hiểu
Nhưng các anh ơi cho em hỏi duy nhất vấn đề em quan tâm đó là: Trong trường hợp cây kim đó chưa được thay, em là người chích sau thì với nguy cơ và thời gian cách nhau từ 3 phút cho đến 5 phút em có khả năng bị lây nhiễm HIV không khi chưa biết người kia thế nào?

Rất mong các anh trả lời cho em hiểu, em cảm ơn.

khonggiamnua
02-07-2013, 00:46
Nếu kim đầu đặc không rỗng như kim tiêm thì không sao

mongconghien
02-07-2013, 04:06
Kim đó giống kim may đồ và thời gian cách nhau như thế thì máu khô rồi. Bạn không nguy cơ đâu hen

nguoilolang01
02-07-2013, 12:03
Em cảm ơn các anh, anh Smile and Live và các anh ơi xin nói cho em nghe vài câu nữa với ạ.