PDA

View Full Version : Chị chồng… tốt bụng

Charles
15-08-2014, 20:47
Chị chồng… tốt bụng
Thứ sáu, 15/08/2014 17:17

Ngày đầu em bước chân về nhà chồng, em vẫn nhớ mãi, chị là người đầu tiên nhìn em trìu mến, cười với em.

Em về nhà chồng làm dâu (http://alobacsi.vn/cha-me-va-be/sau-khi-sinh/cham-con-dau-de-qua-chu-dao-nhieu-nguoi-ngo-me-chong-la-me-ruot-a20140718074619487c274.htm), những ngày tháng nơm nớp lo sợ bắt đầu. Em run rẩy chân tay, miệng lắp bắp chào bằng những tiếng nhỏ nhẹ.

Từ trước tới giờ, người thân, bạn bè đã nhồi vào đầu em những câu chuyện, 'về nhà chồng là phải sống cho cẩn thận kẻo bị mẹ chồng (http://alobacsi.vn/cha-me-va-be/sau-khi-sinh/cham-con-dau-de-qua-chu-dao-nhieu-nguoi-ngo-me-chong-la-me-ruot-a20140718074619487c274.htm) la, anh chị chồng soi mói. Về nhà chồng là phải dè chừng cái này cái kia, đừng làm tự do, thích gì làm nấy, chẳng có người mẹ chồng nào tốt với con dâu đâu'.

Đấy là họ nói với em thế, nên trước khi em về nhà chồng, em đã chuẩn bị cho mình cả một hành trang lớn, đầy ắp những suy nghĩ vì sao và những câu trả lời để sẵn sàng cho những câu hỏi của mẹ chồng và gia đình chồng.
Sau ngày rước dâu, em biết, mình sắp sửa một hành trình dọn dẹp cho tới đêm. Tất cả nhà không ai làm gì, ngồi nghỉ ngơi vì bố mẹ, các dì, các bác nói, họ đã trải qua những ngày mệt mỏi, lo lắn cho con trai họ.

Còn em, dù cũng mệt như họ, hoặc là mệt hơn gấp mấy lần, nhưng em bắt đầu lao vào công việc. Em rửa gần chục mâm bát ăn cơm buổi tối, buổi trưa thì đặt cỗ họ đã mang bát đĩa về, bát đĩa này là của nhà mình bày ra. Em thay ngay bộ váy cô dâu bằng bộ quần áo ở nhà.
Em hùng hục dọn, quét sân, quét nhà, lau chùi bàn ghế và mang bát ra bể rửa. Em cặm cụi, mệt không chịu nổi nhưng phải cố căng mắt.

Mấy hôm nay, vì áp lực lấy chồng, em chưa dám ngủ, nói đúng hơn là không ngủ được. Em suy nghĩ đủ thứ, sợ một trách nhiệm mới là làm vợ và làm dâu. Rồi em cứ thế theo dòng suy nghĩ và rửa, bọt bắt tung tóe khắp mặt, khắp người…

http://Images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/8/15/Chi-chong-tot-bung-1.jpg
Em suy nghĩ đủ thứ, sợ một trách nhiệm mới là làm vợ và làm dâu. Rồi em cứ thế theo dòng suy nghĩ và rửa, bọt bắt tung tóe khắp mặt, khắp người… (ảnh minh họa)

Bỗng có một cái huých tay nhẹ, 'này, ngồi lui vào để chị tráng bát cùng, rửa thế đến bao giờ'. Em ngẩng đầu lên, chị thấy em khóc. Em không khóc vì cảm thấy mệt, mà vì em thấy tủi thân khi làm một mình còn cả nhà ngồi trong nhà, không ai hỏi han em lấy một câu.

Em không khóc vì lười làm hay thấy ức chế mà em khóc vì nhớ mẹ, nhớ những tháng ngày em là con gái của mẹ em, mẹ vì thương em sắp lấy chồng nên nấu cơm nấu nước cho em ăn, bát cũng không bắt em rửa… Đó là những ngày em được mẹ cưng chiều nhất từ trước tới giờ, mẹ biết em sắp phải xa em gái…

Chị giúp em cả buổi tối, thế mà khi người trong nhà nhìn thấy, có dì nói vọng ra 'cái Nga, mày vào đây ngay dì bảo này, việc ấy cứ để cái Lan làm, sao phải làm chứ. Nó con dâu mới cho nó làm… '.

Những câu nói ấy ngấm vào xương vào tủy em, em run rẩy sợ hãi, liếc lên nhìn trộm chị. Em giật mình khi thấy chị nhìn em, vì em sợ chị nghĩ em này kia, ghét bỏ dì. Nhưng không, chị cười, chị bảo 'không có gì phải lo lắng đâu, nhà này tính ai cũng thế, các dì nói vậy cho vui thôi chứ các dì cũng dễ chịu lắm', rồi chị vào nhà.

Cuối cùng thì đống bát đĩa cũng xong. Các dì về, em đon đả chào mọi người rồi lại tiếp tục lau dọn nhà cửa cho sạch sẽ. Không ai nói gì, chồng em thì say rượu nằm trên nhà, em hơi tủi thân. Mẹ cứ để em lau, bố thì cũng đi ngủ.

Em hì hụi làm mãi, chị bảo 'thôi, nhà thì để đó sáng mai lau, bây giờ muộn rồi, lên ngủ với chồng. Nay là đêm tân hôn mà, phải giữ sức'. Nói rồi chị cười rất tươi. Em ngại quá không dám, em thỏ thẻ 'thôi chị ạ, cứ để em làm xong đã, mai sợ mọi người dậy lau rồi lại ướt, đi trơn'. Thế là chị lại lao vào giúp em.

Em chưa thực sự hiểu tính nết của chị, cũng không biết chị nghĩ thế nào về em. Nhưng, ngày đầu bước chân về làm dâu, em đã có được sự an ủi là chị. Em cũng cảm thấy có chút may mắn rồi. Em bớt run sợ đi.

http://Images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/8/15/Chi-chong-tot-bung-2.jpg
Em không biết chị thế nào, sau này ra sao và chị em ta có xảy ra chuyện gì hay không.
(ảnh minh họa)

Ở nhà mình, em biết, không ai yêu quý em, vì khi em về ra mắt, bố mẹ đã không hài lòng về em. Họ bảo, em và con trai bố mẹ, tức là em trai chị không hợp với em. Bố mẹ ra sức ngăn cấm nhưng vì anh kiên quyết, nên chúng em được cưới nhau.

Thế nên em càng sợ những ngày tháng làm dâu nhà chồng. Vì yêu em trai chị nên em đã cố gắng để bản thân mình không bị tổn thương nhiều, em ố gắng lấy hết tinh thần để chuẩn bị hành trang làm dâu.

Em hoảng hốt thế nào trong cái thời khắc đặc biệt của cuộc đời. Lẽ ra em phải thật vui, phải thật hạnh phúc thì trong ngày mặc váy cưới, nhưng trong nụ cười của em, có cả trăm nghìn nỗi lo toan.
Kết thúc một ngày làm việc mệt nhoài, em xin phép lên phòng nghỉ ngơi. Chồng em ngủ say tít sau một ngày vui trọn vẹn của anh ấy, anh ấy chẳng có thời gian mà để ý đến em.

Sáng hôm sau, em tỉnh dậy dọn dẹp sớm, dù không có nhiều thứ để làm vì hôm qua em đã dọn hết rồi nhưng em vẫn phải trình diện để mẹ nhìn thấy em. Em không muốn bị mang tiếng, con dâu ngày đầu về đã ngủ nướng, áp lực vô cùng.

Ngày đầu tiên, em dậy chuẩn bị nấu nướng, giặt giũ. Có rất nhiều quần áo sơ mi của cả nhà, mẹ bảo em vò để cho sạch, không cho vào giặt máy, em làm hết. Em cũng thấy mệt lắm chị ạ, nghĩ tủi thân lắm, vì thật ra, việc ấy đâu có cần thiết nhưng mẹ vẫn muốn em làm.

Và chị lại giúp em, chị lại ra nói chuyện nhỏ to, vui vẻ, trêu đùa em cho em vui. Chị hỏi han em nhiều thứ. Có lẽ, chị là người con gái giống như em, chị hiểu, sau này chị cũng sẽ phải làm dâu và biết đâu, chị cũng sẽ chịu cảnh mẹ chồng con dâu như em lúc này...

Em không biết chị thế nào, sau này ra sao và chị em ta có xảy ra chuyện gì hay không. Nhưng em cám ơn chị, vì dù sao ngay từ ngày đầu em bước chân về nhà mình, chị đã là người cười với em đầu tiên, chào đón em đầu tiên và còn giúp em nữa. Em vui lắm, em thấy được động viên và an ủi nhiều lắm.

Em đã hiểu rằng, trên đời này có nhiều người không bao dung độ lượng nhưng cũng có những người thật lòng tốt với ta.

Gia đình chồng là nơi nhiều áp lực, nhưng không phải ai cũng muốn gây áp lực cho mình. Chị giúp em hiểu, trong các mối quan hệ, chỉ cần đối xử chân thành với người, ắt người sẽ đối đáp lại với mình bằng chính sự chân thành ấy.

AloBacsi.vn
Theo T.T - Khám phá