PDA

View Full Version : Đồng tính là một cái tội không thể tha thứ?

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 11:39
Thứ 3, 19-08-2014 09:54:52 am
Tôi là một người đồng tính. Nhiều khi tôi cảm thấy xấu hổ và chưa bao giờ dám thừa nhận điều đó. Bởi có lẽ, với những người thân yêu của tôi, đó là một thứ bệnh hoạn không thể tha thứ được. Có lẽ vì thế mà tôi luôn phải sống trong sự lừa dối, lừa dối mọi người và lừa dối chính bản thân mình.

Tôi là một cô gái xinh đẹp với một công việc khá ổn định. Công việc khiến tôi được đi và tiếp xúc với nhiều người đàn ông đẹp trai và thành đạt. Nhưng tôi chưa bao giờ có cảm xúc gì với đàn ông mà luôn thích gần gũi với phụ nữ. Lúc đầu, tôi cảm thấy sợ hãi vì điều đó. Tôi đã cố gắng để yêu một người con trai nhưng tất cả cố gắng của tôi đề trở thành vô nghĩa.

Hàng đêm, khi chỉ còn một mình trên căn phòng trống trải, tôi mới được sống với chính mình. Tôi lang thang trên Internet để có thể thoải mái nói lên những tâm sự của mình với những người bạn trên thế giới ảo mà có lẽ sẽ không bao giờ có thể gặp nhau được.

http://dongtinhvietnam.com/uploads/2014/thang04/tuan01/private/giatang.jpg

Ảnh minh họa

Nhưng điều tôi không ngờ đã đến. Từ sự chia sẻ tâm sự với nhau qua những yahoo, tôi có quen và trở nên thân thiết với một người bạn đồng tình như tôi. Ban đầu chỉ là sự chia sẻ của những người cùng cảnh ngộ nhưng lâu dần, chúng tôi trở nên thân thiết và đã yêu nhau lúc nào không biết.

Khi đó, bạn gái của tôi lặn lội từ thành phố Hồ Chí Minh ra Hà Nội làm việc để có điều kiện gặp gỡ tôi. Khi biết quyết định đó của bạn, tôi vừa mừng lại vừa lo. Mừng vì tôi đã có được một tình cảm thực sự, chân thành và chia sẻ. Lo vì nếu bạn ấy ra Hà Nội cùng với tôi, chắc chắn, mọi người sẽ biết về giới tính của tôi. Không biết mọi người sẽ như thế nào khi biết sự thật về tôi.

Thế rồi, mặc cho tôi tìm cách thoái thác và trì hoãn, bạn gái tôi vẫn quyết ra Hà Nội để được gặp tôi. Ban đầu, tôi chính là người giúp bạn tìm việc làm, nhà ở và thường xuyên qua lại để giúp bạn quen dần với nhịp sống thủ đô. Sự thân thiết của chúng tôi khiến mọi người nghi ngờ.

Và điều tôi lo sợ nhất đã đến. Trong một lần, chị gái tôi bắt gặp tôi và bạn lõa lồ trên giường của tôi. Sự thật về giới tính của tôi khiến cha tôi bị sốc phải cấp cứu tại bệnh viện. Mẹ tôi không chịu được sự thật đó cũng đổ bệnh.

Họ đuổi tôi ra khỏi nhà vì cho rằng tôi là kẻ bệnh hoạn, đã hủy hoại danh dự của gia đình.

Tôi cố gắng giải thích nhưng họ kiên quyết không nghe bất cứ lời nào của tôi. Bởi với họ, chỉ có những người có vấn đề về thần kinh mới sống một cuộc sống đồi trụy và bệnh hoạn như vậy. Họ cấm tôi không được qua lại với người bạn gái kia nữa.

Không chỉ thế, cái tin tôi là người đồng tính nhanh chóng lan đến cơ quan tôi làm việc. Đồng nghiệp luôn nhìn tôi với ánh mắt dò xét và những lời bàn tán luôn đuổi theo tôi mỗi lúc tôi có mặt. Nhưng đó không phải là bi kịch lớn nhất của tôi. Đầu tuần vừa rồi, giám đốc đã gọi tôi lên và đề nghị tôi chấm dứt hợp đồng vì tôi làm ảnh hưởng đến công việc và hình ảnh của công ty.

Tôi thực sự sụp đổ trước sự kỳ thị quá mức của mọi người. Chẳng lẽ những người đồng tính như chúng tôi không thể sống được với bản ngã của mình. Chẳng lẽ chúng tôi cứ phải sống với lớp ngụy trang bên ngoài mà không được sống với chính mình.

Hôm nay, cha mẹ tôi đã gọi tôi về và yêu cầu tôi phải lấy chồng. Họ đã định sẵn cho tôi một người đàn ông và một lễ cưới hoành tráng để gột rửa toàn bộ tiếng tăm về giới tính của tôi.

Tôi thực sự hoang mang bởi nếu tôi chấp nhận cuộc hôn nhân này cũng có nghĩa là tôi sẽ trở thành một kẻ lừa đảo suốt đời. Lừa đảo tình cảm của người đàn ông sẽ là chồng tôi và quan trọng hơn, tôi sẽ lừa chính bản thân mình. Liệu một cuộc hôn nhân có thể làm thay đổi những cảm xúc về giới tính của tôi! Chẳng lẽ đồng tính lại là một cái tội không thể tha thứ?

Bạn thân mến,

Khó khăn trong cuộc sống đôi khi làm ta thất vọng và nản chí. Có thể mình sẽ nghĩ cuộc đời này sao bất công vậy. Tại sao mình lại không giống như người khác. Tại sao cuộc đời mình không bằng phẳng êm xuôi.

Đấy là một cách nghĩ. Và cách nghĩ ấy thường khiến cho người trong cuộc có những cảm xúc tiêu cực, tuyệt vọng, nó cũng không thể giúp tình hình thay đổi.

Nhưng cũng có một cách nghĩ khác: Những khó khăn thử thách lòng dũng cảm và nghị lực của ta. Mình không thể thay đổi được những gì tạo hóa đã ban cho mình. Mình cũng không dễ thay đổi được thái độ của người khác với mình. Nhưng có một thứ mình có thể thay đổi được: đó chính là cách mình nhìn cuộc đời và nhìn bản thân mình. Những người thân ép buộc bạn phải kết hôn với người bạn không yêu, vì họ đã có một nhận thức sai lầm về hạnh phúc. Theo họ, hạnh phúc là phải giống đa số, cho dù chỉ là hình thức. Người giám đốc đã sa thải bạn, ông ấy cũng đã không biết quý trọng một lao động tốt, mà lại quan tâm đến thái độ của dư luận về việc bạn yêu ai… đó cũng không phải là một người sếp phù hợp với bạn, không phải là một sếp có tinh thần sống nhân văn và cởi mở. Bạn có nên tiếc một nơi như thế không?

Cánh cửa này đóng lại thì sẽ có nhiều cánh cửa khác mở ra. Có không ít người như bạn. Và hãy vượt qua sợ hãi, kỳ thị để sống vững vàng. Những ai có cái nhìn sai lệch về bạn và những người đồng tính khác sẽ phải thay đổi. Hãy góp phần làm nên sự thay đổi đó vì chính bạn và cộng đồng đồng tính. Chúng ta có quyền sống và quyền được tôn trọng nhân phẩm, quyền tự do yêu và kết hôn.

Chúc bạn nhiều may mắn.

Nguyễn Vân Anh- CSAGA
Thiên Hương
Theo Tin Tức Online