PDA

View Full Version : Mong muốn được mọi người đồng cảm, chia sẻ

Tuanmecsedec
24-08-2014, 05:41
Mong muốn được mọi người đồng cảm, chia sẻ
Chủ nhật, 24/08/2014 - 02:49 AM (GMT+7)

Ba năm trở lại đây, gần như năm nào tôi cũng lên thăm Trung tâm 02 - nơi chăm sóc và nuôi dưỡng trẻ nhiễm HIV và bị ảnh hưởng bởi HIV/AIDS. Tại đây, tôi đã gặp một em nhỏ. Theo thời gian, ánh mắt của em đã bớt u buồn và nụ cười đã rạng rỡ hơn...

http://www.nhandan.org.vn/media/k2/items/cache/2413/d07fa20732a2d87ca48f64c8dac582ae_L.jpg
Các em nhỏ Trung tâm 02, huyện Ba Vì (Hà Nội) biểu diễn văn nghệ
Lần đầu đến trung tâm, tôi đã bị ám ảnh bởi một vẻ mặt luôn lặng lẽ, u buồn của em nhỏ có tên Triệu Thanh Tú. Nhưng cái tên thanh mảnh, nhẹ nhàng đó lại không đúng với cảnh đời đầy nghiệt ngã của em.

Tú sinh ra khi người cha đã mất, em tròn bảy tuổi, mẹ cũng bỏ em lại sau một thời gian dài chống chọi với căn bệnh thế kỷ. Không thể lo nổi cho bốn đứa cháu côi cút, bà nội Tú phải cầu cạnh xin cho cậu bé vào Trung tâm 02 (thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Hà Nội). Tạm biệt quê hương, cậu bé dân tộc Nùng đến với ngôi nhà mới của mình trong một tâm trạng buồn bã và đầy lo sợ. Vì còn quá nhỏ, Tú cũng không mảy may biết về căn bệnh mà mình đang mang trong người, cũng như lý do khiến em phải lìa xa gia đình.

Nhớ lại ngày đầu đón cậu bé còi cọc này vào trung tâm, chị Nguyễn Thị Thanh Lịch, phụ trách công tác y tế của Trung tâm 02 kể: Ngày ấy, Tú bị suy dinh dưỡng rất nặng; cơ thể thì gầy gò và suy kiệt. Tú bị nhiễm trùng cơ hội, cho nên sau khi vào trung tâm, em được chỉ định điều trị ARV (thuốc kháng vi-rút HIV), nhưng bệnh vẫn không có gì biến chuyển vì sức khỏe của em rất yếu.

Vì thế, sau ba năm Tú được chuyển sang điều trị bằng phác đồ cao hơn. Thế nhưng cũng phải mất một khoảng thời gian dài, sức khỏe của cậu bé mới dần hồi phục. Vật lộn với cuộc chiến sinh - tử; chứng kiến từng ngày sự trỗi dậy, hồi sinh của cậu bé Triệu Thanh Tú, chị Lịch khẳng định: "... Đó là một trong những kỳ tích của các cán bộ Trung tâm 02!".

Lúc mới vào trung tâm, từ CD4 (chỉ số để biết được mức độ HIV đã phá hủy hệ miễn dịch) chỉ còn hơn 200, sau một thời gian dài điều trị, chỉ số này đạt hơn 500, sức khỏe của Tú đã ở mức ổn định. Đến tuổi cắp sách tới trường, các mẹ ở đây đã chuẩn bị sách, vở, đồ dùng học tập cũng như tinh thần để em có thể hòa nhập tại môi trường mới.

Nhưng "bão chưa qua, lốc dữ lại tới", từ những ngày đầu cắp sách tới trường, chưa kịp vui với bạn bè, Tú đã phải đối mặt với việc rất nhiều phụ huynh phản đối không cho em vào lớp, kèm theo đó là những ánh mắt hắt hủi, coi thường... Không chỉ thế, em còn bị ngồi riêng một bàn, bạn bè không ai chơi. Học được một thời gian, do sự phản đối của phụ huynh, Tú và các bạn cùng trung tâm phải chuyển về học ở lớp học riêng mở tại trung tâm... "Lúc ấy còn bé nên em cũng không hiểu gì, lớn lên một chút, khi đã lờ mờ hiểu ra mọi thứ em bắt đầu thấy chán, nhưng cũng chỉ biết tự an ủi!" - Tú chia sẻ.

Cùng hỗ trợ, đồng cảm với Tú lúc bấy giờ, ngoài các bạn cùng cảnh ngộ chỉ có các mẹ và cán bộ của trung tâm. Họ chính là nguồn động viên tinh thần rất lớn giúp em có niềm tin để vượt qua. Tú cho hay, nhà Bí Đỏ của em có tất cả 20 thành viên, lớn nhất 13 tuổi và nhỏ nhất là ba tuổi. Là anh lớn trong nhà, Tú cũng phần nào hiểu nỗi vất vả của các mẹ và cán bộ y tế của trung tâm.

Vì thế, sau khi được tiếp nhận những kiến thức về chăm sóc bản thân, Tú còn hỗ trợ các mẹ chăm sóc các em. Ngoài thời gian học, em còn giúp các mẹ làm việc nhà, kèm cho các em nhỏ hơn học bài. "Hơi trầm tính nhưng Tú ngoan ngoãn, chăm chỉ, hay giúp đỡ, sống chan hòa với mọi người và có tinh thần trách nhiệm rất cao!", đó là lời nhận xét của các mẹ nhà Bí Đỏ dành cho em.

Hạnh phúc đã lại mỉm cười với cậu bé. Nhờ hoạt động truyền thông rộng khắp, trình độ nhận thức của người dân nơi đây về HIV/AIDS đã được nâng lên một bước. Và một lần nữa, Triệu Thanh Tú được quay trở lại trường học cũ của mình. Điều khiến Tú vui nhất là em và các bạn nhiễm HIV và bị ảnh hưởng bởi HIV/AIDS không còn bị hắt hủi, kỳ thị, phân biệt đối xử như trước nữa.

Điều này giúp Tú có thêm động lực và niềm tin vào cuộc sống. Sức học không đến mức xuất sắc nhưng năm nào Tú cũng đạt danh hiệu học sinh tiên tiến. Điều ấy là bình thường, nhưng với những đứa trẻ có hoàn cảnh đáng thương như Tú, đó là sự phấn đấu và nỗ lực rất lớn. Tú học khá các môn tự nhiên như toán, lý, hóa và rất thích vẽ tranh.

Với em, vẽ tranh là cách để em giải tỏa mọi bức xúc trong cuộc sống, đó cũng là nơi Tú gửi gắm mọi tâm sự, suy nghĩ và khát khao của mình. Thông qua một cuộc triển lãm dành cho các em nhỏ, bức vẽ mà Tú vẽ chung với một bạn khác đã được chọn để treo tại một cuộc triển lãm khá lớn ở Thủ đô. Đó là hình ảnh một con tàu với nhiều thủy thủ chu du khắp mọi miền của đất nước... Nói về ý nghĩa của bức tranh, Tú ngước mắt nhìn về xa xăm: "Em vẽ con tàu và các thủy thủ với khát khao được khám phá, chinh phục, nhất là được đi bất cứ nơi đâu mà mình thích!".

Trò chuyện với tôi trong ngôi nhà lớn của mình, Tú thổ lộ mong muốn cháy lòng: "Được mọi người đồng cảm, chia sẻ..., nhất là có phép màu nhiệm nào đó chữa khỏi bệnh cho em và những người mắc phải căn bệnh giống em". Và em mơ ước được trở thành một tình nguyện viên để có thể giúp đỡ những bạn cùng cảnh ngộ.

THANH MAI

http://www.nhandan.org.vn/xahoi/tin-tuc/item/24131902-mong-muon-duoc-moi-nguoi-dong-cam-chia-se.html