PDA

View Full Version : Người đồng tính nỗ lực vượt qua sự kỳ thị

songchungvoi_HIV
24-08-2014, 11:21
Chủ nhật, 24-08-2014 09:42:59 am

Không giấu giới tính mình trong vỏ bọc kín đáo, người đồng tính đã tự tin bước lên sân khấu để giao lưu và trước rất nhiều người đó là sự kiện, bước tiến lớn đánh dấu sự cảm thông của cộng đồng và sự tự tin của người đồng tính.

Nhà hát Tuổi trẻ (Hà Nội) đã công diễn vở kịch mang tên Được là chính mình và có buổi giao lưu giữa những người đồng tính với công chúng dự khán.
Nỗi đau lặng lẽ
MC Tạ Bích Loan đứng từ khu vực khán giả khởi nguồn cuộc giao lưu: “Tôi thấy con người ta sống sao khổ quá, chúng ta cứ như cái hộp có rất nhiều vỏ bọc”. Từ đó, nhiều câu chuyện sâu kín riêng tư lần đầu tiên được chia sẻ. Câu chuyện của một người đồng tính nữ suốt 27 năm không dám ngủ, vì trong một lần ngủ bố đã cố tìm cách cắt trọc tóc của con mình vì nó để quá dài. Câu chuyện về một người mẹ dùng một xô nước ngâm tỏi đổ lên đầu con khi phát hiện con là đồng tính. Ký ức không thể quên của một người đồng tính bị mẹ nhốt, khi chạy trốn đã đánh rơi mất một chiếc dép, hình ảnh một chân không dép và một chân có dép ám ảnh người ấy như sự khập khiễng của số phận mình.
Cũng trong chương trình, Nguyễn Hải Yến (30 tuổi), từng là sinh viên khoa Đông phương học, chuyên ngành Hàn Quốc, kể: “Tôi lao vào các diễn đàn online như một cách để né tránh hiện thực và để tìm những người giống mình”. Trên thế giới ảo ấy, Yến lắng nghe, chia sẻ, đó cũng chính là điểm tựa duy nhất của cô trong giai đoạn đầu. Tuy nhiên, Yến tâm sự: “Tôi cảm giác như đang đi vào một đường hầm mà không biết bao giờ mới tìm thấy ánh sáng của sự hòa nhập và cả ánh sáng tương lai”.
Đối với người đồng tính, việc thừa nhận khai giới tính luôn là sự đối mặt ghê gớm nhất. Từ khi là một cô học trò nhỏ Yến đã nhận thấy tình cảm khác lạ với cô giáo, lớn lên cô có những tình cảm quá mức bình thường với các bạn cùng giới. Nhưng phải đến khi vào ĐH, sự khác biệt về giới tính mới bắt đầu bộc lộ. “Tôi thích một cô bạn cùng lớp và tự nhiên thấy khó chịu khi bạn ấy đi cùng với người yêu” - Yến bày tỏ.

http://dongtinhvietnam.com/uploads/2014/thang04/tuan01/private/8chot_c57f2.jpg

Nhóm bạn trẻ đồng tính tham gia buổi giao lưu. Ảnh: TCS cung cấp
Sau này, để kiểm chứng bản thân mình và cũng để thử xem người bạn gái thân thiết đó có tồn tại sự ghen tuông như mình không, Yến cũng đã thử yêu một anh chàng nhưng tình cảm nhàn nhạt ấy tan đi nhanh chóng khi người yêu cô hét lên: “Sao yêu anh mà em toàn đi với các bạn của em?”. Phải đến khi đọc một bài báo, tự nhiên bật lên trong Yến nhiều câu hỏi và cô tìm hiểu về người đồng tính trên mạng, mất hơn một tháng Yến mới dám khẳng định: Mình là một người đồng tính.
Tự cách biệt mình với cuộc sống hiện tại, Yến bắt đầu hạn chế bạn bè của mình và tìm cách xa lánh gia đình đến mức cần thiết. Với những người đồng tính nữ đang ở tuổi lập gia đình như Yến, điều lo sợ nhất chính là bị bố mẹ thúc giục lập gia đình.
Bạn Vũ Kiều Châu Loan sinh ra và lớn lên ở TP.HCM cũng đến tận năm 18 tuổi mới đủ tự tin và kiến thức để khẳng định mình là người đồng tính. Cùng hoàn cảnh nhưng cách thức đối mặt giữa Loan và Yến cũng khác nhau. Đối với Yến, việc công khai mình là người đồng tính với người thân vẫn là một việc khó khăn, chưa đủ sức vượt qua. Yến cho biết cách đây hai tuần cô đã thông báo việc này cho em gái của mình đang học năm nhất ĐH. Nghe được thông tin này, cô em tỏ ra đồng cảm với chị mình, tuy nhiên cũng từ đó em gái không liên lạc với Yến nữa. “Có lẽ em gái mình cần thời gian để hiểu hơn về người đồng tính, cũng là hiểu hơn về chính mình” - Yến nói.
Vượt qua chính mình
Đối với Loan, việc công khai giới tính thực của mình với cha mẹ lại là một việc rất nên làm. Trong nhiều tháng, Loan đã mua những tờ báo có đăng bài về người đồng tính, giả vô tình đặt lên bàn để mẹ mình đọc. Giải pháp này không đem lại hiệu quả, Loan đưa một người bạn cũng là đồng tính nữ về nhà chơi. Nhìn thái độ của con gái với một người đồng giới khác, mẹ cô chỉ nói vô tư: Trông con với nó đẹp đôi lắm. Nhưng mẹ cô vẫn mơ hồ chưa nhận ra được vấn đề mà con gái mình gửi gắm. Không dừng lại đó, những khi có cơ hội được ngồi gần mẹ, Loan lại thủ thỉ những câu chuyện về người đồng tính. Có một quá trình như vậy nhưng khi Loan chính thức lên tiếng, sự phản ứng của gia đình, đặc biệt là bố và anh trai cô vẫn gay gắt. Lần cô công khai giới tính với cả nhà, bố đã quát cấm cửa không cho đi đâu nữa. Anh cô dù là một người có học và địa vị vẫn coi việc em gái đồng tính cũng là một điều gì ghê gớm. Bố Loan vẫn bắt con gái phải sớm cưới chồng. “Khi tôi hỏi nếu con lấy chồng mà sống không hạnh phúc thì sao, bố tôi sau một chút ậm ừ vẫn nói: Cũng được” - Loan kể.
Câu chuyện của Loan và Yến gặp nhau ở một điểm chung đó chính là việc phải tự vượt qua được sự kỳ thị từ chính bản thân mình, sau đó mới hy vọng thay đổi được nhận thức của cộng đồng. Chính suy nghĩ đó cả hai tham gia vào nhóm ICS, một nhóm của những người khác biệt về giới tính thuộc Viện Nghiên cứu Xã hội, Kinh tế và Môi trường (iSEE). Đó là nơi để người đồng tính, lưỡng tính và chuyển giới cùng “liên hợp” với nhau với nỗ lực làm mới hình ảnh của mình trong mắt cộng đồng.
“Hãy là chính mình - vì hạnh phúc nằm trong tay bạn” - Yến nhắc lại thông điệp của vở kịch về người đồng tính vừa được công diễn. Cô cũng bật mí với người viết, hiện tại đã có bên mình một tình yêu đúng nghĩa, không phải che giấu, không phải dối lòng, đơn giản đó là tình yêu của sự cảm thông và chung suy nghĩ.

Tổng thống Mỹ Obama ủng hộ kết hôn đồng giới

Phát biểu trong cuộc phỏng vấn với hãng tin ABC News, ông Obama nói: “Tôi nghĩ các cặp đồng tính nên được phép kết hôn”. Ông cũng cho biết suy nghĩ này có sự đồng thuận của vợ và các con ông. Tuy nhiên, ông cũng cho rằng việc hợp thức hóa hôn nhân đồng tính nên để cho từng bang quyết định. Theo AFP, những người công giáo bảo thủ cũng sẽ tẩy chay ông Obama vì quyết định nói trên và điều này có lợi cho ứng viên đảng Cộng hòa Mitt Romney, vốn là người phản đối kết hôn đồng giới.

Trong khi đó, các tổ chức về quyền lợi của người đồng tính nhiệt liệt ca ngợi phát biểu của Tổng thống Obama.

Theo một cuộc thăm dò dư luận mới đây tại Mỹ, 50% người dân ủng hộ kết hôn đồng tính, trong khi 48% cho rằng không nên hợp thức hóa điều này.

(Tổng hợp từ Internet)

HỒ VIẾT THỊNH
http://dongtinhvietnam.com/nguoi+don...-180-3615.html (http://dongtinhvietnam.com/nguoi+dong+tinh+no+luc+vuot+qua+su+ky+thi-3-180-3615.html)