PDA

View Full Version : anh chị ơi giúp em với em lo sợ quá

hảo
02-09-2013, 09:20
em chào anh chị chuyện là thế này ạ em có nhỏ bạn chơi với nhau rất thân từ bé nhưng số phận không may bạn ấy bị lây nhiễm hiv từ chồng chúng em chơi với nhau rất thân nên có chuyện gì cũng đều kể cho nhau kể cả viẹc bạn ấy bị nhiễm hiv hôm qua em sang nhà bạn ấy chơi chúng em có chêu nhau và em có cầm nắm lôi kéo tay bạn ấy 1 lúc sau đó chúng em ngồi nói chuyện thì em bị ngứa trong lỗ mũi vì hồi sáng em rửa mặt em có đưa ngón tay vào ngoáy mũi vô ý móng tay làm chảy máu bên trong lỗ mũi vậy cho em hổi lúc em lôi kéo tay bạn ấy xong em đưa ngón tay vào ngoáy đúng cái bên lỗ mũi bị thương hối sáng đó thì em có nguy cơ lây nhiễm hiv không anh chị tại bạn đó bảo mày vừa cầm nắm tay tao sao lại ngoáy mũi làm em thấy lo quá em xem tài liệu thấy nói nếu máu có HIV bắn vào mắt mũi thì có nguy cơ lây nhiễm em sợ quá anh chị ơi giúp em với

satrungtho
02-09-2013, 09:24
Không lo đâu. An tâm sống tốt bạn ơi. HIV lây như thế thì loạn :)

NTP123
02-09-2013, 09:25
máu cô ấy có trực tiếp bắn vào vết thương của bạn đâu,lo hảo

Not afraid2
02-09-2013, 09:30
em chào anh chị chuyện là thế này ạ em có nhỏ bạn chơi với nhau rất thân từ bé nhưng số phận không may bạn ấy bị lây nhiễm hiv từ chồng chúng em chơi với nhau rất thân nên có chuyện gì cũng đều kể cho nhau kể cả viẹc bạn ấy bị nhiễm hiv hôm qua em sang nhà bạn ấy chơi chúng em có chêu nhau và em có cầm nắm lôi kéo tay bạn ấy 1 lúc sau đó chúng em ngồi nói chuyện thì em bị ngứa trong lỗ mũi vì hồi sáng em rửa mặt em có đưa ngón tay vào ngoáy mũi vô ý móng tay làm chảy máu bên trong lỗ mũi vậy cho em hổi lúc em lôi kéo tay bạn ấy xong em đưa ngón tay vào ngoáy đúng cái bên lỗ mũi bị thương hối sáng đó thì em có nguy cơ lây nhiễm hiv không anh chị tại bạn đó bảo mày vừa cầm nắm tay tao sao lại ngoáy mũi làm em thấy lo quá em xem tài liệu thấy nói nếu máu có HIV bắn vào mắt mũi thì có nguy cơ lây nhiễm em sợ quá anh chị ơi giúp em với
Hiv không lây nhiễm như vậy bạn nhé!

hảo
02-09-2013, 09:37
cảm ơn mấy anh chị em không biết lúc đùa nghịch tay có dính máu không nữa
Chú Tuấn cô Hà vào giúp cháu với cháu có phải uống thuốc phơi nhiễm không ạ cháu sắp được 24h rồi

songchungvoi_HIV
02-09-2013, 10:10
Đọc câu hỏi của em a cũng có thể cảm nhận được mọi việc. Thật ra do e thiếu kiến thứ về HIV. Nên e lo lắng và nghi ngờ việc mình có nguy cơ không đó là chuyện thường. Cả người bạn của em cũng thế, bạn ấy nếu như đúng như e nói thì bạn ấy cũng không có kiến thức về HIV.
A có thể sơ lược thế này để em có thể hiểu và nă91m rõ kiến thức.
1. Trước tiên e phải xác định các điều căn bản sau:
- HIV Không lây: qua giao tiếp thông thường như: Nắm bắt tay, ôm hôn cả hôn sâu, ăn chung, ngủ chung, tắm chung hồ bơi.đi nhà vệ sinh chung, mặc chung quần áo. Muỗi chích.
2.Hiv chỉ lây khi và chỉ khi: Người đó nhiễm HIV và chưa điều trị thuốc kháng HIV trong các trường hợp sao:
- Máu người đó dấy vào vết thương hở: Vết thương phải sâu, phải rông, Vết thương chưa không mặt và đang có dấu hiệu như nhiễm trùng, đang còn chảy máu. Và luợng máu của người đó phải đủ nhiểu.
- Máu có HIV bắn vào mắt và mắt mình đang viêm giác mạc, mắt đau, mắt đang tổn thương.
- Truyền máu có HIV, ghép nội tạng có HIV, Tiêm chích chung kim với người nhiễm HIV, Quan hệ không an toàn với người có đời sống không lành mạnh.. Mẹ đang nhiễm HIV có khả năng lây truyền cho bé trong lúc mẹ mang thai từ tuần 14 và lúc chuyển dạ sinh bé. cho bé bú sữa mẹ khi mẹ nhiễm HIV.
+ Như vậy trong trường hợp của em hoàn toàn không hề có nguy cơ vì em chỉ ôm đùa giởn tay chạm tay và dù em không rửa tay và tay ngoái vào mũi thì không hề có nguy cơ.

Nguyen Ha
02-09-2013, 14:45
cảm ơn mấy anh chị em không biết lúc đùa nghịch tay có dính máu không nữa
Chú Tuấn cô Hà vào giúp cháu với cháu có phải uống thuốc phơi nhiễm không ạ cháu sắp được 24h rồi

Bạn yên tâm trường hợp của bạn không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Không phải dùng pep.

hảo
02-09-2013, 14:58
Dạ cháu cảm ơn cô hà cháu lo lắng quá nên thế chứ cháu có phân biệt kỳ thị đâu nếu kỳ thị cháu đã ko chơi với bạn ấy