PDA

View Full Version : "Lần đầu tiên" với cô bạn thân

Charles
05-09-2014, 08:05
"Lần đầu tiên" với cô bạn thân

Thứ Sáu, ngày 05/09/2014 00:07 AM (GMT+7)
Nhìn cô ấy, người mà mình vẫn thương thầm bấy lâu đã khiến tôi nổi hứng cồn cào...

Tôi và cô bạn gần nhà đã chơi với nhau rất thân kể từ khi hai đứa học chung cấp 2, đến nay cũng được gần 13 năm. Hồi còn bé, chúng tôi chơi với nhau rất vô tư, trong sáng nhưng tới khi tôi vào đại học, tôi đã dần đem lòng yêu cô ấy, một cách đơn phương.

Cho tới giờ, dù cả hai đã ra trường và tìm được cho mình một công việc ổn định nhưng tôi vẫn không có đủ can đảm để thổ lộ tình cảm của mình trước cô ấy. Tôi sợ khi nói ra điều đó, sẽ có khoảng cách giữa hai đứa và có thể tôi sẽ mất tình bạn mà tôi rất trân trọng này. Nhưng nếu không nói ra, có thể tôi sẽ để tuột mất cô ấy - người tôi yêu bởi, cả hai đều đã đến tuổi tìm kiếm nửa còn lại cho trái tim mình.

Có một chuyện mà chỉ tôi biết, tôi vẫn giấu cô ấy, thật sự tôi không dám nói chuyện này ra bởi nó rất hệ trọng.

Đó là vào một buổi họp lớp cấp 3 năm ngoái, tôi và cô ấy lâu lắm mới có dịp gặp gỡ lại bạn cũ, chúng tôi vui chơi thả ga và uống rất nhiều rượu. Cả hai đều say nhưng tửu lượng của tôi có thể vẫn uống tiếp được, còn cô ấy là con gái nên đã gục trước, say mềm chẳng thể đứng vững nổi.
Hôm đó, tôi đã đưa cô ấy về nhà. Nhìn cô ấy, người mà mình vẫn thương thầm bấy lâu đã khiến tôi nổi hứng cồn cào “chuyện ấy”. Thực sự lúc đó tôi rất muốn có cô ấy, và tôi đã liều mình… nhưng tất nhiên, tôi quan hệ với cô ấy an toàn vì tôi muốn giữ cho người con gái tôi yêu.

Đêm đó, cô ấy hoàn toàn say mềm và chẳng hề biết chuyện gì xảy ra. Đến sáng hôm sau, tôi dọn dẹp hiện trường và coi như chẳng có chuyện gì. Cho tới giờ, bí mật ấy vẫn chỉ mình tôi biết. Ngày nào, đêm nào tôi cũng nghĩ về cô ấy, về đêm ấy. Trong khi ngày ngày gặp tôi, cô ấy vẫn cười với tôi, nhìn tôi với ánh mắt rạng ngời, vô lo, vô nghĩ.

Tôi phải làm sao đây? Tôi yêu cô ấy, nhưng cũng rất trân trọng tình bạn này. Tôi có nên thổ lộ mọi chuyện với cô ấy? Mong chuyên gia có vài lời khuyên cho tôi.

http://img-hn.24hstatic.com:8008/upload/3-2014/images/2014-09-04/1409832320-ban-than-1.jpg
Cô ấy vẫn cười với tôi, nhìn tôi với ánh mắt rạng ngời, vô lo, vô nghĩ (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Bạn nói đêm đó vì vui chơi và uống rượu mà cả hai bạn đều say, cô ấy đã say mềm và để mặc bạn làm chuyện ấy, điều này nghe có vẻ chỉ riêng mình bạn biết, nhưng thực tế tại sao bạn không tự hỏi liệu cô ấy có thực sự không hề nhớ gì về đêm đó? Liệu cô ấy say, nhưng vẫn đủ tỉnh táo để biết chuyện gì đang xảy ra, và tự nguyện cùng bạn…? Bạn không thể chắc chắn rằng, cô ấy cho đến nay vẫn không hề hay biết.

Có thể điều bạn phán đoán rằng, cô ấy say mềm và chẳng nhớ gì về đêm đó cũng không nằm ngoài dự đoán.

Lời khuyên của tôi, đó là bạn hãy mời cô ấy cà phê hoặc tìm một nơi nào đó yên tĩnh để hai bạn có thể trò chuyện riêng tư với nhau. Bạn à, sẽ chẳng có câu trả lời nào thỏa mãn được câu hỏi của bạn bằng việc chính bạn ngồi đối diện và hỏi cô ấy.

Là một chuyên gia tâm lý, tôi biết rằng, phụ nữ là những người rất nhạy cảm. Họ thường không phải là người chủ động trong chuyện tình cảm, họ chỉ lặng lẳng đón nhận tình yêu từ đàn ông. Chơi với nhau rất thân từ hồi học cấp 2 cho tới nay, xác suất cô ấy cũng có tình cảm với bạn là rất cao. Và nếu có tình cảm với bạn thì chuyện cô ấy trao cho bạn đêm đầu tiên quý giá là điều dễ hiểu. Và nếu như vậy, cô ấy cũng giống như bạn, cũng đem lòng yêu bạn nhưng ngại ngùng và sợ mất tình bạn này mà không dám nói ra.

Nhưng nói về trường hợp tin xấu rằng, cô ấy hoàn toàn sửng sốt và không có phản ứng tích cực về chuyện bạn đã có tình cảm trên mức tình bạn với cô ấy thì bạn cũng đừng vội bối rối mà làm mọi chuyện rối tung. Hãy cố tỏ ra nghiêm túc cho tới cùng, nói với cô ấy rằng, dù cô ấy không yêu bạn thì 2 người vẫn có thể làm bạn thân như trước bởi từ trước tới nay cả 2 vẫn sống thế, và lúc này mọi chuyện vẫn không thay đổi.

Bạn hãy nói với cô ấy rằng, việc bạn thổ lộ tình cảm của mình ra không phải để ép buộc cô ấy chấp nhận mà vì bạn muốn giải thoát cho con tim bạn. Không được đáp lại tình cảm cũng không sao, trên hết, đó là bạn có thể an tâm và đi tìm người con gái khác yêu bạn và bạn yêu.

Một lưu ý nhỏ, bạn đừng vội thú nhận đêm bí mật đó với cô ấy. Dù cho cô ấy có yêu bạn hay không yêu bạn thì cũng không nên nói chuyện tế nhị này trước mặt cô ấy. Nếu cô ấy yêu bạn, đêm đó sẽ là biểu hiện của sự đồng thuận, còn nếu không yêu bạn thì nó sẽ là con dao giết chết tình bạn giữa hai người. Lúc này bạn sẽ là kẻ nói dối đáng ghét nhất đấy. Hãy cẩn thận.

Dù chuyện gì có xảy ra, hãy dũng cảm nói ra con tim một lần.

Chúc bạn may mắn!

Thanh Trà (Theo Femalefirst) (Khampha.vn)