PDA

View Full Version : Nguy Cơ lây nhiễm khi lấy cao răng!!!

phithienkiem
07-09-2013, 17:53
A Tuấn và các anh chị em trong diễn đàn tư vấn giúp em trường hợp này!!
Hôm nay em đi lấy cao răng, và em bị chảy máu, viêm lợi.. Vấn đề em lo ở đây là có thể bị lây các bệnh truyền nhiễm qua dụng cụ. Em khám ở phòng tư bác sỹ ở đó lấy ra 1 đía dụng cụ trong hộp em lo lắng dụng cụ đó ko được khử trùng có thể lây lan bệnh viêm nhiễm! Mong các anh chị em tư vấn giúp em. em có cần phải uống thuốc phơi nhiễm không??

phithienkiem
07-09-2013, 18:20
A Tuấn Chị Hà Cho em 1 lời tư vấn với, hiện giờ em đang rất lo lắng!!!

Nguyen Ha
07-09-2013, 21:06
Hôm nay em đi lấy cao răng, và em bị chảy máu, viêm lợi.. Vấn đề em lo ở đây là có thể bị lây các bệnh truyền nhiễm qua dụng cụ. Em khám ở phòng tư bác sỹ ở đó lấy ra 1 đía dụng cụ trong hộp em lo lắng dụng cụ đó ko được khử trùng có thể lây lan bệnh viêm nhiễm! Mong các anh chị em tư vấn giúp em. em có cần phải uống thuốc phơi nhiễm không??

Do bạn lo lắng quá thôi. Về nguyên tắc y tế, dụng cụ y tế phải được khử trùng. Nên bạn yên tâm trong trường hợp này ko phải dùng thuốc phơi nhiễm.

Tuanmecsedec
07-09-2013, 21:37

Bạn lo xa rồi,dụng cụ y tế sẽ được sát trùng trước khi Bác sĩ làm cho bệnh nhân.

phithienkiem
07-09-2013, 22:42
Dạ vầng, em cũng biết là thế, nhưng phòng khám nha khoa này chỉ có 1 A còn rất trẻ ko phải là Bác sỹ và chỉ có 1 mình làm ở đó, khi a ấy lấy dụng cụ ra em cũng để ý và thấy lấy trong hộp giống kiểu lò vi sóng, về sau em có hỏi thì a ấy bảo là mỗi người dùng 1 bộ và được a ấy bỏ vào trong hộp sát trùng ở nhiệt độ cao!!
CHo em hỏi nếu em dùng lại dụng cụ của người trước mà chưa được sát trùng thì tỷ lệ lây nhiễm của em có cao ko ạ, em được biết là thuốc phơi nhiễm gây tác dụng phụ rất độc tới gan!!

Tuanmecsedec
07-09-2013, 22:52
Dạ vầng, em cũng biết là thế, nhưng phòng khám nha khoa này chỉ có 1 A còn rất trẻ ko phải là Bác sỹ và chỉ có 1 mình làm ở đó, khi a ấy lấy dụng cụ ra em cũng để ý và thấy lấy trong hộp giống kiểu lò vi sóng, về sau em có hỏi thì a ấy bảo là mỗi người dùng 1 bộ và được a ấy bỏ vào trong hộp sát trùng ở nhiệt độ cao!!
CHo em hỏi nếu em dùng lại dụng cụ của người trước mà chưa được sát trùng thì tỷ lệ lây nhiễm của em có cao ko ạ, em được biết là thuốc phơi nhiễm gây tác dụng phụ rất độc tới gan!!

Nếu đã thấy và được nhân viên trả lời như vậy còn lo gì nữa.Ngồi đây cứ ( Lỡ ,nếu,như ) chuyện không bao giờ có,cứ suy diễn lung tung để cho nặng thần kinh chi bạn.

phithienkiem
07-09-2013, 22:57
Cũng vì e lo lắng quá thôi, nên em mới hỏi nhiều mong a giải đáp và thông cảm cho em!
Em thấy phòng đố cũng ít người, em lấy cao răng sau 1 chị, khi đến lượt em thì anh đó lấy 1 đĩa từ hộp ra, em lo là hộp đó chưa được rữa bằng vòi nước mạnh, ngâm dụng dịch cồn và xử lý bằng tia cực tím như các phòng nha khoa chuyên nghiệp khác, em thấy chỉ có trần 1 cái hộp như lò vi sóng và bỏ dụng cụ vào đó!!
Bởi vì nhà xa nên em ko đến các trung tâm lớn lấy cao răng, ra phòng tư này lại đâm suy nghĩ vào người!!
Mệt mỏi quá a à!!!

phithienkiem
07-09-2013, 23:12
Theo em được biết và tham khảo trên diễn đàn thì virut HIv rất yếu trong môi trường không khí, và không lây qua dụng cụ trung gian và nó chỉ tồn tại lâu trong kim tiêm bởi vì kim tiêm kín khí có đúng không ạ!
Và ở trong trường hợp của em thì thêm cả môi trường nước nữa bởi vì lấy cao răng có 1 vòi nước trong miệng thì khả năng bị lây của em rất ít đúng không anh !!!!!!!!!!!!

CrisM
07-09-2013, 23:41
bạn không có nguy cơ từ việc lấy cao răng

phithienkiem
08-09-2013, 00:04
Nhưng nếu dùng lại dụng cụ thì vẫn có nguy cơ mà anh, bởi vì lấy cao răng thường chảy máu và gây tổn thương lợi mà!!!!!!!

Nguyen Ha
08-09-2013, 06:55
Nhưng nếu dùng lại dụng cụ thì vẫn có nguy cơ mà anh, bởi vì lấy cao răng thường chảy máu và gây tổn thương lợi mà!!!!!!!

Làm gì có chuyện đó. Bạn tìm hiểu thêm về HIV có sẵn trên diễn đàn để trang bị kiến thức cho mình, đừng suy diễn nữa.

phithienkiem
08-09-2013, 10:16
Dạ vầng, chị ơi từ trước tới giờ đã phát hiện trường hợp nào lấy cao răng mà bị nhiễm chưa hả chị, em cứ bị ám ảnh, em hỏi hơi nhiều mong anh chị thông cảm, em cũng đọc nhiều bài trên diễn đàn nhưng chưa có bài nào như trường hợp của em cả!! hixxxx

phithienkiem
08-09-2013, 10:24
Mà chị ơi lúc đó em có nhìn thấy Nhân viên lấy dụng cụ khác trong hộp không phải dụng cụ vừa dùng cho người trước, điều mà em lo lắng là dụng cụ đó dùng cho người trước nữa hoặc dụng cụ hôm trước mà chưa được xử lý thì với khoảng thời gian đó vài phút thì virut có tồn tại được ko chị!!!

phithienkiem
08-09-2013, 12:18
A Tuấn , chị Hà phân tích cho em với!!

Nguyen Ha
08-09-2013, 14:43
Mà chị ơi lúc đó em có nhìn thấy Nhân viên lấy dụng cụ khác trong hộp không phải dụng cụ vừa dùng cho người trước, điều mà em lo lắng là dụng cụ đó dùng cho người trước nữa hoặc dụng cụ hôm trước mà chưa được xử lý thì với khoảng thời gian đó vài phút thì virut có tồn tại được ko chị!!!

- Nguyên tắc là dụng cụ phải được xử lý.
- HIV là virút yếu khi ra môi trường không còn khả năng thích nghi với vật chủ khác (vật chủ ở đây ví dụ là bạn)
Bạn yên tâm đi, bạn không có nguy cơ.

phithienkiem
08-09-2013, 18:13
Vật chủ ở đây là các dụng cụ lấy cao răng phải ko chị, giờ em cũng đỡ lo hơn rồi!!

Nguyen Ha
08-09-2013, 19:57
Vật chủ ở đây là các dụng cụ lấy cao răng phải ko chị, giờ em cũng đỡ lo hơn rồi!!

Vật chủ ở đây là cơ thể người. Đơn giản thế này. Khi HIV ra khỏi cơ thể người người này (cụ thể là qua dụng cụ lấy cao răng trong trường hợp này) chịu tác động của môi trường HIV không còn khả năng thích nghi vào cơ thể người khác.

phithienkiem
08-09-2013, 20:07
Dạ vầng, em cảm ơn chị nhiều! Vừa nãy em đã đến phòng khám răng và đã trực tiếp hỏi lại 1 lần nữa a nhân viên đó, a ấy bảo mỗi tối sau khi dùng xog dụng cụ a ấy đều ngâm dung dịch và cho vào lò nhiệt độ cao để sát khuẩn!! Mong rằng những gì a ấy nói là sự thật và a ấy ko quên!!

Nguyen Ha
08-09-2013, 20:13
Dạ vầng, em cảm ơn chị nhiều! Vừa nãy em đã đến phòng khám răng và đã trực tiếp hỏi lại 1 lần nữa a nhân viên đó, a ấy bảo mỗi tối sau khi dùng xog dụng cụ a ấy đều ngâm dung dịch và cho vào lò nhiệt độ cao để sát khuẩn!! Mong rằng những gì a ấy nói là sự thật và a ấy ko quên!!

Chắc chắn sẽ là như vậy và bạn yên tâm rằng bạn không có nguy cơ trong trường hợp này.