PDA

View Full Version : máu khô

tranhxatenan
24-09-2014, 21:15
Các ac cho e hỏi. Máu khô hiv bị bắt hoạt như vậy virus viêm gan b có bất hoạt ko vay

songchungvoi_HIV
24-09-2014, 21:17
Các ac cho e hỏi. Máu khô hiv bị bắt hoạt như vậy virus viêm gan b có bất hoạt ko vay
Vậy theo bạn con cá làm khô nó có chết ko???

tranhxatenan
24-09-2014, 21:21
Vay máu đã khô thì viêm gan b cũng ko lay hả a hieu

songchungvoi_HIV
24-09-2014, 21:29
Chứ nảy giờ tôi có nói nó chưa khô đâu

toihivong
24-09-2014, 21:34

Theo mình được biết thì máu khô hiv sẽ chết rất nhanh {vài phút-vài giờ} nhưng HBV thì khác đó bạn, mình có đọc bài của Cdc họ cho rằng hbv có thể sống trong máu khô khá lâu, vì vậy họ thường cảnh báo các dụng cụ dùng chung dễ lây hbv hơn nhiều lần so vs hiv, tỷ lệ mang virus hbv ở nước ta khá cao mà, 10%-20%

songchungvoi_HIV
24-09-2014, 21:37
Theo mình được biết thì máu khô hiv sẽ chết rất nhanh {vài phút-vài giờ} nhưng HBV thì khác đó bạn, mình có đọc bài của Cdc họ cho rằng hbv có thể sống trong máu khô khá lâu, vì vậy họ thường cảnh báo các dụng cụ dùng chung dễ lây hbv hơn nhiều lần so vs hiv, tỷ lệ mang virus hbv ở nước ta khá cao mà, 10%-20%
Muốn lây gan B trong trường hợp máu khô với điều kiện khi có vết thương hở đang chảy máu sau đó cho bột máu khô rắc vào vết thương dùng tay thoa như thoa dầu thì mới có nguy cơ, còn chỉ chạm thì mắc mớ gì có nguy cơ

toihivong
24-09-2014, 21:49
Muốn lây gan B trong trường hợp máu khô với điều kiện khi có vết thương hở đang chảy máu sau đó cho bột máu khô rắc vào vết thương dùng tay thoa như thoa dầu thì mới có nguy cơ, còn chỉ chạm thì mắc mớ gì có nguy cơ

Anh songchung hài hước thật, tất nhiên ko ai làm vậy rồi, em nghĩ nếu dùng chung bàn chải, dao cạo hay kiềm cắt móng nếu bị thương thì có nguy cơ vs HBV ạ, vì e thấy nó sống dai mà, nồng độ trong máu nó rất lớn, đến tiếp xúc mồ hôi qua vết thương hở còn lây nữa, em thấy con này về mức độ lây nhiễm gấp nhiều lần hiv

tranhxatenan
24-09-2014, 21:51
Vay nếu dao díh máu chưa viêm gan b căt tay chảy máu có nguy cơ ko a

songchungvoi_HIV
24-09-2014, 21:54
Vay nếu dao díh máu chưa viêm gan b căt tay chảy máu có nguy cơ ko a
Túm lại bạn nên đọc chủ đề này, chứ câu hỏi bạn hỏi chả hiểu bạn hỏi cái gì:
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)Nếu lo lắng thì tiêm ngừa gan B, vậy là xong, hỏi những câu hỏi toàn là tào lao mía lao

Tuanmecsedec
25-09-2014, 08:12

Khi máu khô thì vi rút viêm gan B không thể theo đường máu xâm nhập được.