PDA

View Full Version : Hỏi về các vấn đề sinh chậm kháng thể HIV và các yếu tố ảnh hưởng XN HIV

Tùng đẹp trai
29-11-2014, 21:18
Chào các anh chị em trên diễn đàn và các mod.

Thời gian gần đây em nhận thấy có một số thành viên trên diễn đàn có tự tìm hiểu nhiều nguồn báo trên mạng, thông tin trên mạng về kiến thức HIV và xét nghiệm HIV. Song do đọc và tìm hiểu nhiều nguồn , báo lại không viết cụ thể và chính xác nên có một số bạn vẫn hoang mang hoặc ảnh hưởng từ những câu hỏi của các member khác ( mặc dù đã xét nghiệm âm tính sau 3 tháng ).

Một số câu hỏi như :

- Trong quá trình cửa sổ của HIV ( 12 tuần , 3 tháng ) một người bị các bệnh như : Ung thư, Viêm gan B, Viêm gan C, các bệnh về miễn dịch....v....v mà người đó không biết mình nhiễm các bệnh trên cũng như chưa được điều trị các bệnh trên thì có bao giờ ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV hay không ?

- Các bệnh Ung thư, Viêm gan B - C, các bệnh miễn dịch có ảnh hưởng tới quá trình sinh ra kháng thể HIV, kéo dài thời gian này ra không ? Câu hỏi của bạn member dangnam với trường hợp bệnh Ung thư và viêm gan C
- Ngoài trường hợp dùng PEP ra thì còn có nguyên nhân nào khác kéo dài quá trình sinh ra kháng thể hay không ?

Theo như em được biết thì nếu rơi vào các trường hợp trên thì kết quả xét nghiệm chỉ có thể là dương tính giả không có âm tính giả phải không các anh chị ? Với một số member bọn em khi trao đổi trên chatbox về kiến thức của nhau, hiểu biết của nhau có thể các bạn cảm thấy không tin tưởng. Các anh chị đều có kiến thức vững chắc và cũng có uy tín với các bạn nên em muốn các anh chị trả lời giúp các câu hỏi này để các bạn khỏi hoang mang hoặc ảnh hưởng đến các thành viên khác đã - đang chờ hoặc đã có kết quả xét nghiệm an toàn.
Các câu hỏi tương tự như trên các anh chị đã trả lời trong nhiều topic của cá nhân các bạn. Có thể nhiều bạn không đọc được vì thế em xin phép lập riêng 1 topic mong các anh chị trả lời và được đánh dấu trên diễn đàn để các bạn thành viên mới - sau này có thể tìm hiểu để đọc dễ dàng hơn.

Em thay mặt các bạn cảm ơn ạ !

tempered steel
29-11-2014, 21:21

Thời gian gần đây em nhận thấy có một số thành viên trên diễn đàn có tự tìm hiểu nhiều nguồn báo trên mạng, thông tin trên mạng về kiến thức HIV và xét nghiệm HIV. Song do đọc và tìm hiểu nhiều nguồn , báo lại không viết cụ thể và chính xác nên có một số bạn vẫn hoang mang hoặc ảnh hưởng từ những câu hỏi của các member khác ( mặc dù đã xét nghiệm âm tính sau 3 tháng ).

Một số câu hỏi như :

- Trong quá trình cửa sổ của HIV ( 12 tuần , 3 tháng ) một người bị các bệnh như : Ung thư, Viêm gan B, Viêm gan C, các bệnh về miễn dịch....v....v mà người đó không biết mình nhiễm các bệnh trên thì có bao giờ ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV hay không ?

- Các bệnh Ung thư, Viêm gan B - C, các bệnh miễn dịch có ảnh hưởng tới quá trình sinh ra kháng thể HIV, kéo dài thời gian này ra không ?

- Ngoài trường hợp dùng PEP ra thì còn có nguyên nhân nào khác kéo dài quá trình sinh ra kháng thể hay không ?

Theo như em được biết thì nếu rơi vào các trường hợp trên thì kết quả xét nghiệm chỉ có thể là dương tính giả không có âm tính giả phải không các anh chị ? Với một số member bọn em khi trao đổi trên chatbox về kiến thức của nhau, hiểu biết của nhau có thể các bạn cảm thấy không tin tưởng. Các anh chị đều có kiến thức vững chắc và cũng có uy tín với các bạn nên em muốn các anh chị trả lời giúp các câu hỏi này để các bạn khỏi hoang mang hoặc ảnh hưởng đến các thành viên khác đã - đang chờ hoặc đã có kết quả xét nghiệm an toàn.
Các câu hỏi tương tự như trên các anh chị đã trả lời trong nhiều topic của cá nhân các bạn. Có thể nhiều bạn không đọc được vì thế em xin phép lập riêng 1 topic mong các anh chị trả lời và được đánh dấu trên diễn đàn để các bạn thành viên mới - sau này có thể tìm hiểu để đọc dễ dàng hơn.

Dạ em chào anh chị. Em có một số thắc mắc cần hỏi các anh chị mà không biết cách đặt câu hỏi như thế nào. Anh chị chỉ giúp em với ạ. Dạ em cảm ơn anh chịn nhiều.

Daulong
29-11-2014, 21:31
Mình là nguoi có liên quan trong 1 phần câu hỏi...nhưng phân topic này có cái đúng và có cái sai...vấn đề ko phải AT giả hay DT giả...mà chỉ tóm tắt 1 điều ngắn gọn là thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi ng..hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần...ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và kêt cả những truòng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV...

Tuanmecsedec
29-11-2014, 21:39

Một số câu hỏi như :

- Trong quá trình cửa sổ của HIV ( 12 tuần , 3 tháng ) một người bị các bệnh như : Ung thư, Viêm gan B, Viêm gan C, các bệnh về miễn dịch....v....v mà người đó không biết mình nhiễm các bệnh trên cũng như chưa được điều trị các bệnh trên thì có bao giờ ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV hay không ?

- Các bệnh Ung thư, Viêm gan B - C, các bệnh miễn dịch có ảnh hưởng tới quá trình sinh ra kháng thể HIV, kéo dài thời gian này ra không ? Câu hỏi của bạn member dangnam với trường hợp bệnh Ung thư và viêm gan C

Xét nghiệm chỉ có dương tính giả chứ không có âm tính giả,bị viêm gan B,C không làm chậm kháng thể,còn vấn đề ung thư,đã bị ung thư thì còn lo gì HIV nữa,khi phát hiện ung thư thì sống không quá 6 tháng đâu.

Tuanmecsedec
29-11-2014, 21:40
Mình là nguoi có liên quan trong 1 phần câu hỏi...nhưng phân topic này có cái đúng và có cái sai...vấn đề ko phải AT giả hay DT giả...mà chỉ tóm tắt 1 điều ngắn gọn là thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi ng..hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần...ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và kêt cả những truòng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV...

Đã bị ung thư còn lo gì đến HIV nữa bạn.

Tùng đẹp trai
29-11-2014, 21:45

Xét nghiệm chỉ có dương tính giả chứ không có âm tính giả,bị viêm gan B,C không làm chậm kháng thể,còn vấn đề ung thư,đã bị ung thư thì còn lo gì HIV nữa,khi phát hiện ung thư thì sống không quá 6 tháng đâu.

Vậy là với cả Ung thư, Viêm Gan B - C, theo như anh Tuanmecsedec trả lời thì đều không ảnh hưởng tới quá trình sinh ra kháng thể HIV.

Nếu đồng nhiễm HIV với các bệnh lý này thì xét nghiệm ở thời điểm 3 tháng ( 12 tuần ) thì vẫn sẽ phát hiện ra HIV và cho kết quả "dương tính" phải không anh Tuanmecsedec :D

Mong là các bạn đang còn băn khoăn vấn đề này sẽ đọc được và có thể yên tâm được rồi :D
Cả nhà thanks anh Tuấn :D

meocon3
29-11-2014, 23:16
Vậy có yếu tố nào ảnh hưởng đến "chậm" kháng nguyên không, em không biết dùng từ nào cho đúng. ý em là dùng pep hay viêm gan cvv.. xét nghiệm combo 4 tuần có bị ảnh hưởng gì không.

Nguyen Ha
30-11-2014, 00:32
Vậy có yếu tố nào ảnh hưởng đến "chậm" kháng nguyên không, em không biết dùng từ nào cho đúng. ý em là dùng pep hay viêm gan cvv.. xét nghiệm combo 4 tuần có bị ảnh hưởng gì không.
Nếu dùng PÉP thì combo sau 4 tuần không chính xác .

amanhloso
30-11-2014, 00:33
Theo mình chỉ có yếu tố dùg Pep có thể làm chậm KN( nếu pep thất bại).

Nguyen Ha
30-11-2014, 00:39
Theo mình chỉ có yếu tố dùg Pep có thể làm chậm KN( nếu pep thất bại).

Đã thất bạn rồi còn nhanh chậm gì nữa.

amanhloso
30-11-2014, 07:56
Ý em là cái việc Pep chỉ có ức chế virus mà k thể tiêu diệt trong thời gian dùng so đó virus thời gian đó phát triển chậm nên sinh kháng nguyên của Virus chậm hơn. Vì vậy mới có cái việc xét nghiệm sau dừng thuốc tại thời điểm 4 tuần là chưa thể khẳng định.
kHÔNG BIẾT EM HIỂU THẾ CÓ ĐÚNG???

Nguyen Ha
30-11-2014, 08:50
Ý em là cái việc Pep chỉ có ức chế virus mà k thể tiêu diệt trong thời gian dùng so đó virus thời gian đó phát triển chậm nên sinh kháng nguyên của Virus chậm hơn. Vì vậy mới có cái việc xét nghiệm sau dừng thuốc tại thời điểm 4 tuần là chưa thể khẳng định.
kHÔNG BIẾT EM HIỂU THẾ CÓ ĐÚNG???

- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

gacon90
30-11-2014, 10:18
Em cũng là một người sử dụng pep. nhưng không đúng phác đồ nên em đã thất bại trong việc sử dụng pep. Vậy anh chị cho em hỏi trong trường hợp của em. Pep thất bại thì thời gian cửa sổ sẽ kéo dài bao lâu. có quá 12 tuần không ạ. Rất mong anh chị giải đáp giúp em

Charles
30-11-2014, 10:20
Em cũng là một người sử dụng pep. nhưng không đúng phác đồ nên em đã thất bại trong việc sử dụng pep. Vậy anh chị cho em hỏi trong trường hợp của em. Pep thất bại thì thời gian cửa sổ sẽ kéo dài bao lâu. có quá 12 tuần không ạ. Rất mong anh chị giải đáp giúp em

Bạn nói dùng không đúng phác đồ là không đúng như nào, hay uống chậm giờ hay chỉ uống vài viên rồi bỏ??

gacon90
30-11-2014, 10:35
Thứ nhất là em uống chậm giờ. Thứ 2 là em hay bỏ thuốc có khi em em bỏ 1 ngày r lại uống lại. Em uống trong vòng 1 tháng nhưng uống không hết thuốc. Sau đó còn khoảng 3 vỉ nữa thì em bỏ luôn và không dùng nưã. Lý do em uống như vậy là vì lúc đó em không tìm hiểu kĩ về pep mà cứ nghĩ cứ có pep vào là an toàn. Nhưng bây giờ em tìm hiểu thì em thực sự lo lắng. Vậy em mong anh chị giải đáp giúp em. thời gian cửa sổ trong truong hợp của em là bao nhiêu tuần.

gacon90
30-11-2014, 11:02
Anh chị giải đáp giúp em đượ không ạ. em đang rât băn khoăn về vấn đề này

Charles
30-11-2014, 11:06
Thứ nhất là em uống chậm giờ. Thứ 2 là em hay bỏ thuốc có khi em em bỏ 1 ngày r lại uống lại. Em uống trong vòng 1 tháng nhưng uống không hết thuốc. Sau đó còn khoảng 3 vỉ nữa thì em bỏ luôn và không dùng nưã. Lý do em uống như vậy là vì lúc đó em không tìm hiểu kĩ về pep mà cứ nghĩ cứ có pep vào là an toàn. Nhưng bây giờ em tìm hiểu thì em thực sự lo lắng. Vậy em mong anh chị giải đáp giúp em. thời gian cửa sổ trong truong hợp của em là bao nhiêu tuần.

Chủ đề: XN AT sau khi ngưng PEP, KQ này an toàn chưa (http://diendanhiv.vn/threads/20653-XN-AT-sau-khi-ngung-PEP-KQ-nay-an-toan-chua)

songchungvoi_HIV
30-11-2014, 12:09

Một số câu hỏi như :

Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

meocon3
30-11-2014, 18:01
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Vậy ngoài pep ra thì còn nguyên nhân nào khiến combo 4 tuần không chính xác hả chị,. em cám ơn

meocon3
30-11-2014, 18:02
đồng viêm gan c,b có làm chậm kháng nguyên không a

Nguyen Ha
30-11-2014, 18:31

Không bạn ạ.

Nguyen Ha
30-11-2014, 18:33
Vậy ngoài pep ra thì còn nguyên nhân nào khiến combo 4 tuần không chính xác hả chị,. em cám ơn

Ngoài PEP bạn XN sau nguy cơ 4 tuần với combo là yên tâm rồi.

songchungvoi_HIV
01-12-2014, 08:07

Chậm hay ko cũng chỉ quy định chốt ở 12 tuần sau một hành vi nguy cơ
HIV là một XN riêng biệt. Một khi máu có vấn đề họ bắt buột phải làm 3 PP Eliza đe73 xem máu có DT HIV hay k. Ko cần biết bạn có bệnh lý gì, cho dù bạn có ung thư đi nữa thì với HIV ko thể lọt khỏi XN HIV = 3 PP Eliza
Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
(http://www.diendanhiv.vn/)2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (http://www.diendanhiv.vn/)(XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

Tuanmecsedec
01-12-2014, 08:38

Tuanmecsedec trả lời ở trên rồi,bạn nên nhớ kháng nguyên là sự mặt của rút khi xâm nhập cơ thể làm gì do cơ thể tạo ra mà chậm hay không chậm.

Dieutoiloso96
20-12-2014, 17:39
Vâng
đây cũng là thắc mắc của e nữa
em bị vảy nến 4 năm
Bệnh này là liên quan trực tiếp
hay gọi là bệnh lí hệ miễn dịch
Em có điều trị cả thuốc bôi + uống
Em rất lo sợ trường hợp của em kéo dài kháng thể hiv chậm
tới 6 tháng...
A tuấn và a chị nói rõ hơn được không ạ

songchungvoi_HIV
20-12-2014, 17:43
Vâng
em bị vảy nến 4 năm
tới 6 tháng...
Nếu bạn còn nhãm tôi khóa chủ đề và banned bạn 30 ngày

hyvong17
20-12-2014, 18:46
Vâng
em bị vảy nến 4 năm
tới 6 tháng...

Bệnh lý tự miễn (autoimmune disease) như vảy nến ko ảnh hưởng đến việc cơ thể sản sinh kháng thể hiv nhé anh. Link dưới đây là lý giải của Dr. Bob Frascino, bác sĩ giỏi nhất của thebody.com - 1 trong những trang web nổi tiếng nhất về hiv

http://www.thebody.com/Forums/AIDS/SafeSex/Q199176.html

anh cứ yên tâm đừng lo nhé

Dieutoiloso96
20-12-2014, 20:35
Cám ơn bạn :)
An tâm hơn rồi
tks bạn nhiều nha

nguyenvinh1234
02-03-2015, 22:52
Vậy nói tóm nếu bị nhiễm gan B hoặc C thì ko làm chậm quá trình sinh kháng thể đúng ko anh? Đồng nghĩa ko làm ảnh hưởng đến kq xn hiv combo đúng ko ạ?

Nguyen Ha
03-03-2015, 06:16
Vậy nói tóm nếu bị nhiễm gan B hoặc C thì ko làm chậm quá trình sinh kháng thể đúng ko anh? Đồng nghĩa ko làm ảnh hưởng đến kq xn hiv combo đúng ko ạ?

Đúng vậy bạn. Không ảnh hưởng tới kết quả XN HIV.

Tuanmecsedec
03-03-2015, 10:46

Mỗi bệnh là vi rút riêng biệt,vì vậy kháng thể cũng riêng biệt.Nên có bị nhiễm viêm gan B,C thì cũng không ảnh hưởng đến xét nghiệm HIV khi ra âm tính.

songchungvoi_HIV
08-03-2015, 11:27
XN HIV để khẳng định DT phải dùng chiến lược 3, cho dù bạn test nhanh test chậm có vấn đề đi nữa thì phải XN = 3 PP để biết tình trạng sức khỏe. test nhanh ko có quyền kết luận mẫu máu DT HIV

pray01
18-05-2015, 09:33
Thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi người, hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần, ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và những trườnng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV. Làm sao để biết mình có bị ung thư hay không nhỡ may mình bị ung thư mà mình không biết thì sao anh/chị ? Nếu mà bị ung thư với bị HIV là chết nhanh lắm phải không ạ ?

Tuanmecsedec
18-05-2015, 09:37
Thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi người, hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần, ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và những trườnng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV. Làm sao để biết mình có bị ung thư hay không nhỡ may mình bị ung thư mà mình không biết thì sao anh/chị ? Nếu mà bị ung thư với bị HIV là chết nhanh lắm phải không ạ ?

pray01
18-05-2015, 10:08
Cho em hỏi mấy anh/chị trước trong diễn đàn mình nói: " Thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi người, hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần, ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và những trườnng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV " Như vậy có đúng không vậy anh ?

Tuanmecsedec
18-05-2015, 10:11
Cho em hỏi mấy anh/chị trước trong diễn đàn mình nói: " Thời gian cửa sổ là 12 tuần cho tất cả mọi người, hiếm 1 số trường hợp dài hơn 1 chút và không quá 24 tuần, ví dụ ung thư giai đoạn cuối, xạ trị hoá học, bệnh mãn tính phải dùng các thuốc trong nhóm ức chế hệ miễn dịch quanh năm. ( là những người rất yếu rồi, ko thể đi lại được,tạm hiểu là như vậy.)..và những trườnng hợp đó cũng rất ít TH phải cần đến quá 12 tuần mới phát hiện HIV " Như vậy có đúng không vậy anh ?

Tuanmecsedec khẳng một lần nữa dù như thế nào kết quả sau 12 tuần là trắng đen rõ ràng.