PDA

View Full Version : cho em hỏi về hiv và bệnh viêm gan B ạ

yuuki
06-12-2014, 17:56
Bạn em phát hiện bị nhiễm virut viêm gan B từ năm lớp 8, đến nay đã 6 năm, bạn em đều đi khám 6thag/lan, và đến nay vẫn chưa có triệu chứng bệnh phát triên. bác sĩ cho em hỏi là nếu vậy bạn em có thể khỏi hẳn virut viêm gan B không ạ? Và em còn 1 thắc mắc nữa, đó là cách đây 2 năm, bạn em có qhtd với 1 người ( không đưa dv vào được, cố nhấn vào nhưng chỉ chạm trực tiếp ở ngoài thôi), và bạn em cũng có kích dục bằng miệng nữa, giả sử người đó nhiêm hiv có thể lây cho bạn em được không? và nếu từ hành vi cách đây 2 năm đó, nếu có hiv thì đến nay nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến bênh viêm gan có sẵn trong người bạn em từ 6 năm trước ạ ? ( vì nếu nhiễm thì có lẽ đang ở giai đoạn không triệu chứng ). Và cho em hỏi thêm là ở giai đoạn này người bệnh có biểu hiện nào để biết ko ạ ( vd như sức khỏe có suy giảm, sút cân...)

Tuanmecsedec
06-12-2014, 18:04
Bạn em phát hiện bị nhiễm virut viêm gan B từ năm lớp 8, đến nay đã 6 năm, bạn em đều đi khám 6thag/lan, và đến nay vẫn chưa có triệu chứng bệnh phát triên. bác sĩ cho em hỏi là nếu vậy bạn em có thể khỏi hẳn virut viêm gan B không ạ? Và em còn 1 thắc mắc nữa, đó là cách đây 2 năm, bạn em có qhtd với 1 người ( không đưa dv vào được, cố nhấn vào nhưng chỉ chạm trực tiếp ở ngoài thôi), và bạn em cũng có kích dục bằng miệng nữa, giả sử người đó nhiêm hiv có thể lây cho bạn em được không? và nếu từ hành vi cách đây 2 năm đó, nếu có hiv thì đến nay nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến bênh viêm gan có sẵn trong người bạn em từ 6 năm trước ạ ? ( vì nếu nhiễm thì có lẽ đang ở giai đoạn không triệu chứng ). Và cho em hỏi thêm là ở giai đoạn này người bệnh có biểu hiện nào để biết ko ạ ( vd như sức khỏe có suy giảm, sút cân...)

Chủ đề: Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị

Hoặc bạn xem chủ đề này ;
Chủ đề: viêm gan B (http://diendanhiv.vn/threads/21889-viem-gan-B)

Vấn đề kích dục bằng miệng thì diễn đàn có nói rất nhiều,bạn có thể tự tìm hiểu.

Không khuyến khích các quan hệ tình dục (trong đó có quan hệ tình dục bằng đường miệng - oral sex) với bạn tình mà mình không rõ về tình trạng nhiễm các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục của họ.

Các nghiên cứu cho thấy HIV rất ít có khả năng lây qua đường miệng. Tuy nhiên, quan hệ tình dục đường miệng có thể gây lây nhiễm một số bệnh lây qua đường tình dục khác như lậu, viêm gan siêu vi B,...

yuuki
06-12-2014, 18:10
nhưng a ơi, em mún biết là đang bị viêm gan B mà nhận thêm bệnh hiv thì có làm viêm gan B trầm trọng hơn không ạ?

Nguyen Ha
06-12-2014, 19:16
nhưng a ơi, em mún biết là đang bị viêm gan B mà nhận thêm bệnh hiv thì có làm viêm gan B trầm trọng hơn không ạ?

Điều đầu tiên đối với bệnh nhân đồng nhiễm là nên đến các trung tâm y tế chuyên khoa để được khám bệnh, chẩn đoán tình trạng bệnh, từ đó các bác sĩ chuyên khoa mới đưa ra được các phương án điều trị bệnh hợp lý nhất. Khám bệnh đối với người bệnh đồng nhiễm là khâu cần thiết đối với mọi người bệnh để việc điều trị được đúng hướng, hiệu quả và an toàn.

Đồng nhiễm viêm gan B và HIV thì việc điều trị bệnh tất nhiên sẽ gặp nhiều khó khăn hơn, vì cùng một lúc chúng ta phải khống chế hai loại bệnh, việc điều trị viêm gan B song song với việc khống chế HIV sẽ không thể nào loại bỏ được hoàn toàn virus ra khỏi cơ thể người bệnh, nhưng việc điều trị bệnh này sẽ hạn chế được những biến chứng mà bệnh gây ra cũng như kéo dài tuổi thọ cho người bệnh.

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 19:45
không đưa dv vào được, cố nhấn vào nhưng chỉ chạm trực tiếp ở ngoài thôi => Ko có nguy cơ

Tuanmecsedec
07-12-2014, 07:13

Tuanmecsedec giải thích cho bạn hiểu về (nhiệm vụ) của vi rút HIV khi xâm nhập vào cơ thể con người.HIV là vi rút gây suy giảm miễn dịch ở người, loại virus này có khả năng phá hủy các tế bào bạch cầu (tế bào T), vốn là một phần của hệ thống miễn dịch của cơ thể. Khi xâm nhập vào cơ thể con người, HIV tìm cách tấn công vào bạch cầu gây tàn phá hệ miễn dịch. Sau một thời gian, khi các bạch cầu bị tiêu diệt nhiều, khả năng chống đỡ với mầm bệnh bị giảm, cơ thể sẽ bị mầm bệnh tấn công sinh ra nhiều chứng bệnh nguy hiểm dẫn đến cái chết.

Vì vậy không phải riêng gì viêm gan B mà các bệnh tật khác cũng rất nguy nhiễm,nếu nhiễm HIV.