PDA

View Full Version : Uống Arv và nỗi niềm

kid.susu
12-12-2014, 22:32
e dùng arv nay dc 2 tháng rùi, cùng vs 1 số loại thuốc khác, 3b, cotrim, nhưng tình hình không thấy khả quan hơn, hoạt động bt, nhưng kg thì sụt hết 3kg, các vết ngứa thì thuyên giảm xong lại có lại, cho dùng đã dùng thuốc của OPC vs đông y. MN trong đây có ai như e ko vậy

songchungvoi_HIV
15-12-2014, 11:20
e dùng arv nay dc 2 tháng rùi, cùng vs 1 số loại thuốc khác, 3b, cotrim, nhưng tình hình không thấy khả quan hơn, hoạt động bt, nhưng kg thì sụt hết 3kg, các vết ngứa thì thuyên giảm xong lại có lại, cho dùng đã dùng thuốc của OPC vs đông y. MN trong đây có ai như e ko vậy
Việc điều trị thuốc kháng virut => tác dụng phụ là gây ngứa, nó sẽ theo bạn cho đến khi CD4 lên ít nhất 350 mới giảm dần, và ngứa sẽ tái iễn trong suốt cuộc đời bạn dùng thuốc, việc tăng cân ko phải 1 sớm a chiều là có thể tăng ngay, bạn cũng phải từ từ cho cơ thể thích nghi thuốc và cái chính là bạn có chịu dung nạp thức ăn hay k mà thôi, nếu bạn lười ăn, ăn ít thì làm sao tăng cân?? Rùi tâm lý bạn nữa, bạn phải thổi mái, tinh thần lạc quan vui vẽ luôn tin vào thuốc sẽ giúp mình khỏe , mau chống trở lại bình thường thì tự khắc bạn sẽ vượt qua mọi trở ngạy như tâm lý thoải mái uống thuốc ko sợ ai biết. chứ mỗi khi bạn uống mà bạn lén lén lúc lúc như đi ăn trộm thì bạn sẽ chẳng bao giờ khá hơn

newcentury
12-07-2015, 16:08
Việc điều trị thuốc kháng virut => tác dụng phụ là gây ngứa, nó sẽ theo bạn cho đến khi CD4 lên ít nhất 350 mới giảm dần, và ngứa sẽ tái iễn trong suốt cuộc đời bạn dùng thuốc, việc tăng cân ko phải 1 sớm a chiều là có thể tăng ngay, bạn cũng phải từ từ cho cơ thể thích nghi thuốc và cái chính là bạn có chịu dung nạp thức ăn hay k mà thôi, nếu bạn lười ăn, ăn ít thì làm sao tăng cân?? Rùi tâm lý bạn nữa, bạn phải thổi mái, tinh thần lạc quan vui vẽ luôn tin vào thuốc sẽ giúp mình khỏe , mau chống trở lại bình thường thì tự khắc bạn sẽ vượt qua mọi trở ngạy như tâm lý thoải mái uống thuốc ko sợ ai biết. chứ mỗi khi bạn uống mà bạn lén lén lúc lúc như đi ăn trộm thì bạn sẽ chẳng bao giờ khá hơn Anh songchung ơi, cho em hỏi là ở các hiệu thuốc bên ngoài có bán loại thuốc dự phòng bệnh cơ hội nào tác dung tương tự Cotrim mà ít tác dụng phụ mẩn ngứa, hơn không ạ( giá thành cao hơn Cotrim cũng được) còn Dapson bên ngoài có bán nhưng theo em được biết phòng bệnh cơ hội lại kém hơn Cotrim,

Nguyen Ha
12-07-2015, 16:11
Anh songchung ơi, cho em hỏi là ở các hiệu thuốc bên ngoài có bán loại thuốc dự phòng bệnh cơ hội nào tác dung tương tự Cotrim mà ít tác dụng phụ mẩn ngứa, hơn không ạ( giá thành cao hơn Cotrim cũng được) còn Dapson bên ngoài có bán nhưng theo em được biết phòng bệnh cơ hội lại kém hơn Cotrim,

Nên uống theo chỉ định của bs chứ không nên tự mua thuốc về uống.