PDA

View Full Version : Bối rối khi cháu gái tự nhận là con trai

songchungvoi_HIV
18-12-2014, 10:41
Thứ ba, 16/12/2014 | 15:14 GMT+7

Tôi có đứa cháu nhìn bề ngoài nữ nhưng lại tự nhận là nam. Tôi không biết phải làm sao. Xin hỏi có bệnh viện nào khám và tư vấn về giới tính không? (Vy).

http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/12/16/chuyen-gioi-2347-1418707940.jpg

Ảnh minh họa: Tổ Ấm Việt.

Trả lời:

Khi bạn có những thắc mắc về các biểu hiện khác thường nơi người cháu của mình, ắt hẳn bạn cũng đang lo ngại cháu có thể có xu hướng đồng tính hay chuyển giới chăng? Về vấn đề này, tôi xin có một số chia sẻ với bạn như sau:

Đồng tính là một xu hướng tình dục thường bộc lộ rõ ở tuổi vị thành niên hoặc bắt đầu bước vào tuổi trưởng thành. Những người này có xu hướng quan hệ tình dục với người cùng giới tính như mình. Vấn đề đồng tính cũng có nhiều dạng, nhiều nguyên nhân.

Như bạn trình bày trong thư, cháu gái của bạn đã nhận mình là nam thì có thể cháu thuộc một trong hai trường hợp sau:

1. Đồng tính: Là những người nhìn về cơ thể sinh học là nữ hoặc nam nhưng lại cảm thấy sự hấp dẫn về mặt tình cảm với người cùng giới. Bạn thử quan sát xem cháu mình có rơi vào trường hợp này không? Nếu cô bé là người đồng tính thì sẽ thể hiện tình cảm yêu đương với người cùng giới tính với mình (nữ yêu nữ, nam yêu nam).

2. Chuyển giới: Một người có giới tính sinh học không trùng với biểu hiện giới tính của họ. Trong trường hợp bạn miêu tả, cháu bạn có biểu hiện về sinh học nữ nhưng lại cho rằng mình là nam giới nên có cách ứng xử và lối ăn mặc thể hiện nam tính. Tóm lại, người chuyển giới liên quan tới việc người đó nhận dạng hoặc thể hiện mình là nam hay nữ bạn nhé.

Như vậy, biểu hiện của cháu bạn có thể thuộc trường hợp thứ hai. Dù ở trường hợp nào thì tôi cũng xin nhấn mạnh rằng hiện tượng đồng tính hay chuyển giới đều không phải là bệnh. Đây chỉ là biểu hiện khác về xu hướng tính dục so với biểu hiện chung của xã hội, do đó không thể chữa trị tại bệnh viện. Hơn hết, gia đình cần đồng hành và thấu cảm với cháu hơn bao giờ hết.

Lúc này bạn cần bình tĩnh, đừng quá nóng vội, lo lắng hay tỏ thái độ không hài lòng, cấm đoán sẽ làm cho cháu hoang mang và cảm thấy tổn thương. Khi đó cháu có thể tỏ thái độ phản kháng lại sự cấm đoán của người lớn. Vai trò của các bậc phụ huynh lúc này rất quan trọng trong việc giúp cháu có định hướng giới tính tình cảm đúng đắn.

Lắng nghe và đồng cảm với cháu là việc làm hiệu quả nhất giúp bạn hiểu được cháu thực sự đang gặp phải vấn đề gì. Chỉ có thái độ bình tĩnh và lắng nghe mới giúp cháu nhận thức rõ bản thân, đồng thời giải tỏa được những bức xúc và lo lắng hiện tại.

Thân ái.

Thạc sĩ Nguyễn Thị Ngọc Nhung

Viện Tâm lý và Giáo dục Pháp luật
http://doisong.vnexpress.net/