PDA

View Full Version : Công viêc gì la thích hợp khi điều trị thuốc ARV

HIV_ARV
05-01-2015, 00:58
Mình ko biết bos bài lên, cho mình hỏi mình đã uông arv 4 tháng nay rồi ,công viêc hiện tại của mình thì vất vả ,môi khi đi lam về mình cảm thấy mệt ....vây mình mệt vì uống thuốc hay vi công viêc ,mình lam cơ khí .....vây khi mình đã điều trị arv minh có thế tiếp tục công việc này hay khong

Tuanmecsedec
05-01-2015, 07:21
Mình ko biết bos bài lên, cho mình hỏi mình đã uông arv 4 tháng nay rồi ,công viêc hiện tại của mình thì vất vả ,môi khi đi lam về mình cảm thấy mệt ....vây mình mệt vì uống thuốc hay vi công viêc ,mình lam cơ khí .....vây khi mình đã điều trị arv minh có thế tiếp tục công việc này hay khong

Bạn làm công việc nào cũng được miễn sao bạn đừng làm việc quá sức,Không riêng gì người có HIV,nghề cơ khí đối với người bình thường thì cũng ảnh hưởng sức khỏe nhiều do tính chất công việc.Nếu được và có thể thì bạn làm nghề khác.

songchungvoi_HIV
05-01-2015, 09:30
NCH nên tìm công việc vừa sức mình, tránh làm nặng, làm quá sức dẫn đến nghĩ ngơi ko đủ, ăn uống thiếu dinh dưỡng, môi trường ô nhiễm chính là yếu tố dẫn đến sức khỏe suy giảm

HIV_ARV
06-01-2015, 18:04
Minh cảm ơn nhiều,

HIV_ARV
06-01-2015, 18:18
Khi các ban biết mình có H thì cac bạn đã mất bao nhiêu thời gian để chấp nhân ,và tư tin để tiếp tục làm việc .....? Bản thân mình :dương như mình đã chấp nhận đc nhưng chỉ với chấp nhân với chính mình ,còn với xã hội ,bạn bè ....vv có vẻ như mình đã dần mất đi tự tin ,mình cảm thấy vậy,mình suy nghĩ rất nhiều về H khi ở 1 mình ,đã 7 tháng nay khi mình biết bênh mình cảm thấy mình đã thay đổi nhiều .....cứ tiếp tuc như vậy liệu có tốt cho mình ko? Mình phải làm sao để tự tin đc ,hãy cho mình lời khuyên mình cảm ơn .

songchungvoi_HIV
06-01-2015, 18:18
Minh cảm ơn nhiều,
Bạn có thể ghé vào đây xem thêm:
Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (http://diendanhiv.vn/threads/2914-Nhung-nguoi-co-dong-mau-quy-toc/page96)

HIV_ARV
06-01-2015, 20:53
Các bạn cho mình biết đc ko ? ngoài viêc tuôn thủ ARV thi ngươi có H còn phải uống thuốc j thêm không? hay phải tùy vào cd4 của mỗi người ?

Tuanmecsedec
06-01-2015, 20:59
Các bạn cho mình biết đc ko ? ngoài viêc tuôn thủ ARV thi ngươi có H còn phải uống thuốc j thêm không? hay phải tùy vào cd4 của mỗi người ?

Ngoài việc tuân thủ điều trị ARV thì ăn uống đều độ ,cần thiết tẩm bổ,không phải việc quá sức là tốt rồi.

songchungvoi_HIV
07-01-2015, 09:14
Người có HIV chỉ uống ARV nếu CD4 trên 350 là đủ, cần thì bổ sung Vitamine tổng hợp sau mỗi bữa điểm tâm sáng 1 viên, uống cách ngày.
Nếu CD4 dưới 350 phải có thuốc dự phòng nhiễm trùng cơ hội như Thuốc dự phòng lao INH trong 9 tháng, thuốc Cotrim 960mg đến khi CD4 trên 350. Nếu CD4 dưới 100 còn có thêm thuốc dự phòng nấm như Intraconazol 100mg hay Fluconazol 150mg => Đến khi CD4 trên 350

JordanLe
07-01-2015, 16:32
Khi các ban biết mình có H thì cac bạn đã mất bao nhiêu thời gian để chấp nhân ,và tư tin để tiếp tục làm việc .....? Bản thân mình :dương như mình đã chấp nhận đc nhưng chỉ với chấp nhân với chính mình ,còn với xã hội ,bạn bè ....vv có vẻ như mình đã dần mất đi tự tin ,mình cảm thấy vậy,mình suy nghĩ rất nhiều về H khi ở 1 mình ,đã 7 tháng nay khi mình biết bênh mình cảm thấy mình đã thay đổi nhiều .....cứ tiếp tuc như vậy liệu có tốt cho mình ko? Mình phải làm sao để tự tin đc ,hãy cho mình lời khuyên mình cảm ơn .
Thật ra em nghĩ vấn đề của anh được gói gọn trong hai chữ đó là "Mặc cảm". Đây là tâm lý chung của hầu hết những người biết mình có một vấn đề không như người bình thường (VD như tài chính hoặc sức khỏe v.v...). Có khi nào anh tự hỏi rằng tại sao anh lại Suy nghĩ nhiều trong suốt thời gian qua không?! Em nghĩ đơn giản vì anh sợ bị xa lánh và kỷ thị đúng không nào :)?!

Vấn đề chính nằm ở lối suy nghĩ và tư tưởng của anh thôi. Mặc dù anh đang cố chấp nhận rằng mình đang có bệnh nan y nhưng trong lòng anh đang đấu tranh dzữ lắm và anh cứ luôn không thể không ngừng nghĩ về nó. Về căn bản anh hãy cứ học cách suy nghĩ rằng H+ còn tốt hơn nếu anh bị ung thư!!! Trong cuộc sống này không có gì là tự nhiên cả anh ah, bất cứ điều gì cũng có lý do của nó hết. Tương lai sẽ mờ tịt nếu bản thân mình cứ nghĩ nhiều về bệnh tật rồi tự mình kỳ thị mình và tự làm mình xa lánh người khác. Anh vẫn là một người lao động bình thường, anh có công việc ổn định và một sức khỏe đang dần được phục hồi nhờ điều trị ARV tích cực. Anh sẽ chẳng lây nhiễm cho bạn bè hay người thân nếu như anh biết giữ gìn bản thân mình. Nói là giữ gìn nghe cho hoành tráng chứ thật ra anh chỉ cần không để bị tổn thương trên thân thể hay bị chảy máu và làm dính cho người khác là đâu ai bị anh lây hihi.

Anh là một người khỏe mạnh chỉ khác ở chỗ anh phải uống thuốc trước khi anh đi ngủ thôi mà. Anh nên tự tin lên

Như em nè, em biết mình có H+ khi em đang bắt đầu làm được nhiều điều trong công việc của mình, em sinh năm 89 nè, em là trụ cột trong nhà phải nuôi mẹ và em trai đang đi học. Nhưng em không lấy đó làm sự đau khổ, em tin rằng con người ta ai cũng sẽ có rất nhiều cơ hội được sống, được vui chơi và có quyền mưu cầu hạnh phúc anh ah. Chỉ cần anh đừng lặp lại những sai lầm hay nguy cơ thêm lần nào nữa và tuân thủ điều trị thì anh sẽ có cơ hội làm lại, cơ hội sống vì những người anh yêu thương

Vì VN mới chỉ bắt đầu cho dùng thuốc kháng ARV đại trà vài năm gần đây nên thực sự cũng chưa có nhiều dẫn chứng minh họa cho sự điều trị thành công, thậm chí các bác sĩ cũng có cái nhìn mơ hồ vì nó còn khá mới mẻ. Tuy nhiên mình có quyền hi vọng, có quyền tự tin vì hiện tại chưa bao giờ có nhiều nghiên cứu và phương pháp điều trị HIV như bây giờ. Nhiều quốc gia nghiên cứu và công bố những loại thuốc mới. nên sẽ chẵng có gì để ưu sầu cả.

Ngay từ bây giờ anh hãy tuân thủ điều trị tốt cũng như giữ cho mình một thể trạng tốt nhất như vậy đã có thể kịp thời đón chờ thuốc chữa trong tương lai

Đôi dòng chia sẻ, mong anh sớm tìm lại niềm vui và sự tự tin

HIV_ARV
09-01-2015, 14:02
Cảm ơn mọi người rất nhiều. Cảm ơn những lời động viên chia sẻ của các bạn rất nhiều ,mình ươc j những người sung quanh mình đều hiểu và suy nghĩ như cac bạn.
Để vượt qua bản thân có lẽ mình làm đc ,nhưng vơi mình bây h có 2 vân đề mà mình tư dăn vặt bản thân mình từ khi biết mình có H cho tới bây h ,mình sẽ chia sẻ 2 điều đó với các bạn để mong tìm cho bản thân mình 1 nối thoát ,để mình có thể vui vẻ sống chung với H và lam bạn chi kỷ vơi ARV .Rất mong các bạn dúp mình.
Vấn đề 1: mình va vợ mình đã sống sa cách 4 năm nay ,vợ mình đi XKLĐ khi mình biết cô ấy đã thay đổi thì núc đó mình đã lao vào những cuộc ăn trơi mù quáng và rồi mình bị H khi nào ko biết ,mình cũng ko thể khảng định đc mình bị H trước hay sau khi vơ mình đi XKLĐ ,vì thực tế là mình có {Ăn Vụng } khi vợ mình con ở nhà , măc dù mình biết tương lai 2 vợ chông mình sẽ ko đến đâu nhưng từ trong trái tim mình thì mình vẫn yêu và lo cho cô ấy rất nhiều .vi vây khi mình biết mình bị H thì đã măc cảm rất nhiều và ko biết có lên để cho vợ hay gia đình nhà vợ biết hay ko ? đã có nhiều lần mình rồn hết can đảm để nói nhưng mình lai ko làm đc vi nghĩ 1 mình cô ấy lơi sứ người khi biết tin chồng như vậy liệu cô ấy sẽ thế nào ? { có thể vượt qua hay ko} vì vậy mình đã ko giám nói cho vợ mình biết ,nhưng ko nói thì bản thân mình lại cảm thấy rất răn vặt ......Bây h mình phải làm sao để thoát khỏi cái măc cảm này ...hãy cho mình 1 lời khuyể Vấn đề 2: hiện h mình đang trăm sóc con trai mình {Gà trống nuôi con} .Con mình học lớp 2 va mình nghĩ cháu vẫn chưa hiêủ H la gì ,nhưng cũng may cho mình la cháu ko bị sao ,điều khiến mình suy nghĩ nhiều là sau này cháu trưởng thành và hiểu biết thì khi đó cháu có chấp nhận có 1 người Bố như mình ko? ,chúa có đủ tự tin trươc bạn bè và thầy cô ko? mình rất lo sợ khi con mình ko vượt qua đc cú sốc này để rồi sa ngã trong cuộc sống thì mình biết phải làm sao .....Nhiều núc mình đã định bỏ con mình lại để ông bà trăm sóc và bỏ đi 1 lơi thật sa ,để ko ai biết về mình ,để cho tương lai va tuôi thơ con mình đc tươi sáng ,vui vẻ như những đứa trẻ khác ....và rồi 1 lần nữa mình lại ko làm đc điều đó ....,vi con mình vẫn còn nhỏ mẹ lại ko có ở bên cạnh cùng với tương lai của con khiên cho mình phải bận tâm rất nhiều ......Mình ko thể bỏ con mình đc nhưng minh lai no sợ 1 ngày nào đó con mình hiêu và nhân ra thì tương lai của cháu sẽ gia sao ......Minh ko biết phải làm sao ,núc này mình cảm thấy rấi bí tăc trong 2 vân đề này ....Rât mong các bạn giúp mình để mình có thể đc sống 1 cách thoải mái như các bạn .
P/S: Mọi sự động viên chia sẻ của các bạn mình sin trân thành cảm ơn và trắc trắn sẽ là động lực để mình tiếp tục sống lạc quan và yêu đời hơn rất nhiều .Cảm ơn các bạn đã chia sẻ cùng mình .

HIV_ARV
09-01-2015, 15:45
Vẫn là 2 vấn đề Vợ và Con mà mình đã chia sẻ nhưng có vẻ như mình đã bos nhầm vi vậy mình muốn chia sẻ lại để hy vọng nhận đc nhiều lời động viên chia sẻ của cac bạn.
Thứ nhất : Về mối quan hệ của vợ chồng mình ,2 vợ chồng mình đã xa cách nhau 4 năm nay vì vơ mình đi SKLĐ , khi vợ mình đi SKLĐ đc 2 năm thi mối QH vợ chồng mình ko đc tốt cho lắm,QH vợ chồng 1 ngày 1 tan vỡ ....Đồng nghĩa với những ngày tháng ăn trơi mù quáng,đến với mình và rồi kết quả cho những ngày tháng đò là mình đã bị H .minh biết mình bi H đc 7 tháng nay ,điều tri ARV đc 5 tháng ....Minh cũng hiểu tương lai 2 vợ chồng mình sẽ ko đi đến đâu nhưng ko hiêu sao trong 7 tháng qua mình ko thể ko nghi tới vợ va con mình ,mặc dù 2 vợ chồng đã xa cách 4 năm nhưng mình cũng không khẳng định đc là mình bị H trước hay sau khi vợ mình đi SKLĐ ,vì thực tế là mình cũng có 1 vài lần QHTD ko lanh mạnh ở ngoài khi vợ mình vẫn chưa đi SKLĐ,cũng vì vấn đề này mà 7 thánh qua mình đã suy nghĩ rất nhiều ko biết có lên cho vợ cùng gia đinh nhà vợ biết mình đã bị H hay ko ....Từ trong trái tim mình thì mình rất yêu và lo lắng cho cô ấy lên đã có nhiều lần mình đã lấy hết can đảm để nói cho vợ và gia đình nhà vợ mình biết ...nhưng mình lại ko làm đc vì mình nghĩ 1 mình cô ấy nơi đất khách .....liệu cô ấy sẽ thế nào ,có chấp nhận và vượt qua đc không và mình làm như vậy đúng hay la sai lên mình lại ko giám nói ....nhưng khi mình ko nói thì mình lai mặc cảm rất nhiều suy nghĩ rất nhiều ...h mình lên cho vợ mình biết hay ko biết đây các bạn cho mình lời khuyên đc ko ?
Thứ 2 : Hiên h mình đang trăm sóc con mình {Gà trống nuôi con}cháu năm nay học lớp 2 va mình nghĩ la cháu vẫn chưa hiểu gì về H vì cháu vẫn còn bé ,nhưng rồi 1 ngáy cháu lớn lên và hiểu về H thì cháu sẽ thế nào ,liệu cháu có thể chấp nhận mình ko,va tương lai của chau se thế nào khi có 1 người Bố bị H ,cháu sẽ phải đối diên với các bạn ,thây cô goai và xã hội như thế nào .Chỉ vì suy nghĩ nhiều về tương lai và tuổi thơ của cháu lên mình đã từng có ý nghĩ bỏ con lại để ông bà trăm sóc để rồi đi 1 lơi thật xa để ko ảnh hưởng tới tuổi thơ và tương lai của cháu ....nhưng cũng như điều thứ nhất mình lại ko làm đc và rồi mình lại răn vặt suy nghĩ bản thân rất nhiều ...mính ko thể bỏ con mình đc nhưng mình lại sợ vì chính bản thân mình sẽ làm mất đi tuổi thơ hồn nhiên và 1 tương lai của con mình .....h minh rất bí tăc trong 2 vấn đề này mình ko biết phải làm sao ......{ Mình lên bỏ con mình lại hay vẫn tiếp tục ở bên con ?}

Mình phải làm thế nào để vượt qua đc 2 vấn đề trên .....:monkeys13:

P/S: Mình cảm thấy vui khi con mình ko bị H nhưng mình lại ko biết phải đối diện với vợ và con mình thế nào .....vì vậy mọi chia sẻ và động viên của các bạn sẽ dúp mình có 1 suy nghĩ đúng đắn để mình có thể sống lạc quan yêu đời như các bạn ...rất cảm ơn các bạn

Charles
09-01-2015, 15:51
Bạn muốn chia sẻ và tâm sự thì bấm vào đây mở topic: http://diendanhiv.vn/forums/27-Cung-chia-se-tam-su

HIV_ARV
09-01-2015, 16:43
Bạn muốn chia sẻ và tâm sự thì bấm vào đây mở topic: http://diendanhiv.vn/forums/27-Cung-chia-se-tam-su
Cảm ơn bạn nhiều

concohoinaok
09-01-2015, 16:54
bạn quan hệ không dùng bao cao su hả

concohoinaok
09-01-2015, 16:56
sao ban không trả lời mình

concohoinaok
09-01-2015, 16:57
bạn có thể nói rõ cho mình biết dc không,hãy hi vọng và lao đầu vào làm những điều mà mình đam mê

HIV_ARV
09-01-2015, 18:38
Đúng vậy bạn a ..........và đó là cái giá mình phải chấp nhân .....

HIV_ARV
09-01-2015, 18:46
bạn có thể nói rõ cho mình biết dc không,hãy hi vọng và lao đầu vào làm những điều mà mình đam mê
Bạn muôn mình nói rõ vấn đề j ? rất cảm ơn bạn .

songchungvoi_HIV
13-01-2015, 16:07

sao ban không trả lời mình

BQT nghiêm cấm TV soi mói đời tư của NCH khi họ ko muốn trả lời, nếu TV nào vi phạm BQT xóa ngay bài viết ko cầm lý do