PDA

View Full Version : Thắc mắc về việc điều trị thuốc ARV

nch667
27-01-2015, 21:56
Chúc mọi người khoẻ mạnh.

Tuanmecsedec
27-01-2015, 22:14
Xin chào mọi người. Mình vừa bắt đầu điều trị HIV tại bệnh viện Nhiệt Đới. Mức CD4 của mình hiện là 398. Bác sĩ nói mức CD4 này còn cao nên chỉ kê toa cho mình mấy loại thuốc bổ bảo uống trong vòng 3 tháng quay lại tái khám. Nhưng theo mình tìm hiểu thì theo khuyến nghị của WHO là những người nhiễm HIV cần phải uống thuốc ARV ngay khi CD4 trong máu xuống còn 500/mm3 máu, thậm chí đối với phụ nữ mang thai thì sử dụng ARV liền mà không cần quan tâm mức CD4 và mình đọc thông tin càng điều trị sớm ARV thì càng tốt. Vậy mọi người cho mình hỏi là làm sao thể có thể dùng thuốc ARV? Khác nhau giữa việc nhận thuốc miễn phí và tự thanh toán là như thế nào? Cảm ơn mọi người nhiều ạ. Chúc mọi người khoẻ mạnh.

Theo chương trình điều trị miễn phí cho cộng đồng khi nào CD4 dưới 350 mới điều trị.Nếu bạn muốn điều trị sớm thì phải tự bỏ tiền ra.

nch667
27-01-2015, 23:31
Theo chương trình điều trị miễn phí cho cộng đồng khi nào CD4 dưới 350 mới điều trị.Nếu bạn muốn điều trị sớm thì phải tự bỏ tiền ra.
Mình muốn điều trị sớm và tự trả chi phí, vậy mình có thể đến đâu để điều trị? Xin cảm ơn ạ!

Charles
28-01-2015, 07:34
Mình muốn điều trị sớm và tự trả chi phí, vậy mình có thể đến đâu để điều trị? Xin cảm ơn ạ!

Bạn muốn điều trị tự túc thì đến các BV lớn hỏi xem (như BV Nhiệt Đới chẳng hạn).

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 08:33
Xin chào mọi người. Mình vừa bắt đầu điều trị HIV tại bệnh viện Nhiệt Đới. Mức CD4 của mình hiện là 398. Bác sĩ nói mức CD4 này còn cao nên chỉ kê toa cho mình mấy loại thuốc bổ bảo uống trong vòng 3 tháng quay lại tái khám. Nhưng theo mình tìm hiểu thì theo khuyến nghị của WHO là những người nhiễm HIV cần phải uống thuốc ARV ngay khi CD4 trong máu xuống còn 500/mm3 máu, thậm chí đối với phụ nữ mang thai thì sử dụng ARV liền mà không cần quan tâm mức CD4 và mình đọc thông tin càng điều trị sớm ARV thì càng tốt. Vậy mọi người cho mình hỏi là làm sao thể có thể dùng thuốc ARV? Khác nhau giữa việc nhận thuốc miễn phí và tự thanh toán là như thế nào? Cảm ơn mọi người nhiều ạ. Chúc mọi người khoẻ mạnh.
CD4 từ 500 tới trên 350 là điều trị tự túc, chương trình điều trị miễn phí chỉ áp dụng cho CD4 từ 350 trở xuống

hivong_hivong
28-01-2015, 18:02
Anh Hiếu ơi,

Cho em hỏi nếu tự điều trị thì 1 lọ thuốc ARV 30 viên dùng trong 1 tháng sẽ tốn khoảng bao nhiêu tiền vậy?

songchungvoi_HIV
28-01-2015, 18:06
Anh Hiếu ơi,

Cho em hỏi nếu tự điều trị thì 1 lọ thuốc ARV 30 viên dùng trong 1 tháng sẽ tốn khoảng bao nhiêu tiền vậy?
Hiện tại giá thuốc của BV Bệnh Nhiệt đới tầm 2,5tr cho loại kết hợp 3 trong 1

son86
29-01-2015, 10:42
theo như các anh chị tư vấn, thì bạn nên tuân thủ nghe theo bác sỹ, vì dù bạn có khả năng kinh tế như thế, bạn vẫn không thể tự chi trả được đâu, vì thuốc phải uống cả đời. một lời chân thành với bạn: hãy nghe theo bác sỹ và điều trị dự phòng trước, thăm khám thường xuyên nếu bệnh, như mình, ở opc da liễu đồng nai, 1 tuần khám 1 lần, tâm sự và trao đổi với bác sỹ, do mình mắc thêm một số bệnh khác, bác sỹ cho mình uống a r v và bây giờ cũng ổn, thuốc uống miễn phí, mua thêm một số thuốc ngoài, 1 tuần hết chưa tới 10 ngàn đồng, ổn bạn ah!