PDA

View Full Version : Thư gửi chính ta khi tuyệt vọng

vanmenh
26-09-2013, 10:35
Thư gửi chính ta khi tuyệt vọng

Có những lúc cuộc sống như đang ném viên gạch vào đầu ta, nhưng xin ta đừng tuyệt vọng.

Ta đã từng tự hỏi ý nghĩa của ta sống trên đời. Ta đã từng lạc lối, mãi tìm trong tương lai một tia sáng nhưng sao vẫn bít bùng chỉ một màu đen? Ta đã từng khóc, đã từng gào thét, đã từng nhìn những viên aspirin và nghĩ đã tới lúc ta nên đặt dấu chấm hết. Ta đã từng, đã từng nhiều, và ta vẫn sống, bởi, sống vượt qua chính cái hèn nhát, cái ích kỷ mong được chấm dứt của mình là can đảm nhất. Sống là can đảm.

Ta đến thăm những người bệnh AIDS giai đoạn cuối, chết dần mòn trong những cơn đau, giật mình tỉnh qua những cơn mê, vẫn tự hào hạnh phúc khi biết họ vẫn sống. Ta đến thăm bệnh nhân ung thư, nhợt nhạt và gầy yếu, cố gắng lắm để nở một nụ cười chào ta. Dù chỉ thấy toàn vết nhăn trên gương mặt đang cười, ta biết nụ cười đó đẹp và tươi lắm từ trong tâm. Ta đã gặp em bé 11 tuổi, sinh non nên chậm phát triển, 11 tuổi nhưng vẫn đang bập bẹ tập nói, vụng về trong những bước đi như mới chỉ một, hai. Em vẫn biết reo lên khi mưa rơi, vẫn cười khanh khách khi nhìn thấy đồ chơi mới. Ba mẹ em vẫn không nguôi hy vọng, không nguôi mong chờ một ngày em sẽ tự bước ra đời. Sống là niềm tin.

Khi phải sụp xuống khóc nấc lên vì đau, vì vỡ, xin ta hãy nhớ đến ta sinh ra trên đời với một mục đích. Khóc không có gì là sai. Những người bảo phải kiên cường trước khó khăn và không nên nhỏ nước mắt là dối. Bởi rạn trong lòng hay sưng mi mắt đều là khóc, nhưng sau cùng biết gạt hết, tiếp tục đứng lên, tiếp tục sống mới là can đảm. Thời gian quý, và nhanh, nhưng có những lúc nếu cần thời gian vụng về tự đứng lên sau những vết rạn, thì cũng đừng vội vã. Nhưng đừng quá lâu, bởi quá lâu ta sẽ quên đi mục đích để gượng đứng dậy. Xin ta hãy nhớ, sống đã là một mục đích để tìm đến những mục đích lớn hơn.

Và cuối cùng xin ta trong lúc tuyệt vọng hãy nhớ tới có những người mãi mãi không tuyệt vọng về ta. Hãy nhớ tới họ, để tiếp tục sống.

songchungvoi_HIV
26-09-2013, 10:39
Em ơi đừng tuyệt vọng.................................

muathu
26-09-2013, 10:41
Học cách luôn vui vẻ cho dù khổ sở cũng phải mỉm cười mà vượt qua.
Học cách dứt khoát. Lúc nên buông thì buông. Lúc nên ở lại thì ở lại.
Học cách quý trọng bạn bè xung quanh.
Học cách quên đi quá khứ và không sống vì nó.
Học cách trưởng thành chín chắn làm việc không theo cảm tính nữa.
Học cách kiên cường. 1 mình vẫn sống thật tốt.
Vui cười cho mình xem. Khóc cho mình nghe.

muathu
26-09-2013, 10:46
Nếu niềm tin là 1 chiếc lá
....Tôi chúc bạn có cả 1 rừng cây

Nếu hạnh phúc là 1 ngôi sao
.......Tôi chúc bạn có cả bầu trời
...
Nếu may mắn là 1 giọt nước
............Tôi chúc bạn có cả đại dương

Nếu ước mơ là 1 giọt sương
................Tôi mong nó sẽ đọng lại tâm hồn bạn

Nếu nỗi buồn là 1 dòng chữ
..........................Tôi mong nó được viết lên cát gió sẽ thổi bay đi.