PDA

View Full Version : giặt quần áo chung có lây nhiễm HIV cho người khác không ?

hivonghivong
02-03-2015, 09:19
Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi là em có giặt quần áo chung với cả nhà thì có lây HIV cho cả nhà không ( e đang dùng PEP ) ?
Em và em trai cũng mặc quần áo chung ( sau khi giặt xong ) thì có lây HIV cho nó không ạ ?

Charles
02-03-2015, 09:29
Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi là em có giặt quần áo chung với cả nhà thì có lây HIV cho cả nhà không ( e đang dùng PEP ) ?
Em và em trai cũng mặc quần áo chung ( sau khi giặt xong ) thì có lây HIV cho nó không ạ ?

Hoàn toàn không có nguy cơ.

HIV không lây qua các vật trung gian như:
1. Mặc chung quần áo.
2. Dùng chung khăn tắm, khăn giấy.
3. Chăn Grap giường.
4. Dùng chung nhà vệ sinh, bồn xí, bể bơi, bồn tắm.
5. Ăn chung, uống chung: Ly, chén, bát, đũa thìa.
6. Muỗi và côn trùng cắn.
7. Hôn sâu, bắt tay, cả sử dụng chung bằng chải, dao cạo, lược, đồ cạo lưỡi.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Nguyen Ha
02-03-2015, 09:32

HIV không lây nhiễm như vậy. Hoàn toàn không có nguy cơ.

hivonghivong
02-03-2015, 09:46
E cảm ơn anh chị :)

Tuanmecsedec
02-03-2015, 14:25

Ngoài máu, dịch sinh dục, sữa của mẹ, HIV còn có trong các dịch cơ thể khác như nước bọt, nước mắt, nước tiểu, mồ hôi . . . của người nhiễm HIV, nhưng với nồng độ rất thấp, không đủ ngưỡng để gây lây nhiễm khi tiếp xúc với các loại dịch này.

Do vậy, HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như các hành vi giao tiếp thông thường, ho, hắt hơi, nước bọt, nước mắt, mồ hôi, cùng làm việc, cùng học, ở cùng nhà, cùng ngồi trên phương tiện giao thông, cùng đi chợ, ngồi trong rạp hát, rạp chiếu bóng . . ., dùng chung nhà vệ sinh, buồng tắm, bể bơi công cộng .

. ., Muỗi và các côn trùng khác đốt không làm lây nhiễm HIV . . . . Như vậy chúng ta có thể sống và làm việc học tập . . . chung với người nhiễm HIV mà không sợ bị lây nhiễm HIV nếu ta không có sự tiếp xúc trực tiếp với máu, dịch sinh dục và các dịch sinh học khác của họ.

Nguồn lây truyền chính của HIV thông qua ba đường chính là đường máu, đường tình dục, đường truyền từ mẹ sang con nên người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS là nguồn lây truyền duy nhất của HIV. Không có ổ chứa nhiễm trùng tự nhiên ở động vật như với đa số các dịch bệnh khác mà loài người từng biết đến. Vì vậy không phân biệt tuổi tác, giới tính, vị trí xã hội, nghề nghiệp . . . đều có thể bị nhiễm HIV nếu có hành vi không an toàn dù chỉ một lần trong cuộc sống.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

hivonghivong
06-03-2015, 17:48
a chị cho e hỏi, vừa rồi e có đi đá bóng vô tình bị té và có 1 cứa ở lưng chảy máu, nếu e giặt quần áo chung với gia đình thì có làm lây nhiễm HIV không ạ ? e sợ máu nó dính vào áo đá bóng ( sau ni là áo mặc hằng ngày ) rồi khi giặt chung dính vào các áo quần khác của gia đình nên lo lắm ạ, e vẫn để riêng áo mấy ngày nay chưa dám giặt chung :(

Tuanmecsedec
06-03-2015, 18:02
a chị cho e hỏi, vừa rồi e có đi đá bóng vô tình bị té và có 1 cứa ở lưng chảy máu, nếu e giặt quần áo chung với gia đình thì có làm lây nhiễm HIV không ạ ? e sợ máu nó dính vào áo đá bóng ( sau ni là áo mặc hằng ngày ) rồi khi giặt chung dính vào các áo quần khác của gia đình nên lo lắm ạ, e vẫn để riêng áo mấy ngày nay chưa dám giặt chung :(

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Nguyen Ha
06-03-2015, 18:04

HIV dễ lây như vậy thì chắc có lẽ tôi không ngồi đây tư vấn cho bạn mà giờ này đang bị cách ly ra đảo ở rồi.