PDA

View Full Version : em nấu cơm có chặt thị vịt. Ăn chung và tắm chung với mọi người có lây cho họ ko ạ

hivongtuoisang
22-05-2015, 20:01
Anh chị ơi em đang uống pep. Hôm nay em nấu cơm có chặt thị vịt. Ăn chung và tắm chung với mọi người có lây cho họ ko ạ. Em phải làm sao để an toàn trong sinh hoạt với gia đình ạ??

Charles
22-05-2015, 20:08
Anh chị ơi em đang uống pep. Hôm nay em nấu cơm có chặt thị vịt. Ăn chung và tắm chung với mọi người có lây cho họ ko ạ. Em phải làm sao để an toàn trong sinh hoạt với gia đình ạ??

HIV hoàn toàn không lây qua các tiếp xúc thông thường, bạn cứ sinh hoạt bình thường trong gia đình. Đường lây HIV nằm gọn trong chủ đề này, bạn bấm vào tìm hiểu:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

hivongtuoisang
22-05-2015, 20:15
Em đang uống pep thì tải lượng virut và tỉ lệ lây có giảm đi ko ạ?

Tuanmecsedec
22-05-2015, 20:18

Virus HIV lây nhiễm qua 3 con đường chủ yếu như sau:

1. Quan hệ tình dục không được bảo vệ với người đã bị nhiễm HIV.

2. Từ mẹ sang con: Một phụ nữ có HIV có thể truyền HIV sang con trong quá trình mang thai, chuyển dạ và sinh nở hoặc khi cho con bú.

3. Đường máu: Thông qua tiếp xúc với máu đã bị nhiễm bệnh. HIV trong máu đã bị nhiễm bệnh có thể lây truyền cho người chưa có HIV qua truyền máu và dùng chung kim tiêm và các dụng cụ xuyên, trích khác như lưỡi dao cạo, ... chưa được tiệt trùng.

HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi tắm chung hồ bơi.Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn để trang bị cho mình.

Các nguyên tắc sinh hoạt với một người nhiễm HIV

Về ăn uống, sinh hoạt: Người nhiễm HIV có thể ăn uống, sử dụng chung bàn, ghế, giường, tủ… với những người khác mà không sợ lây nhiễm HIV

Vì vậy những gì bạn đang lo không làm lây nhiễm HIV.Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV có sẵn trên diễn đàn để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS đừng để làm tổn thương họ.Chủ đề của bạn mang tính chất kỳ thị.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại vì đã tư vấn xong.