PDA

View Full Version : Tiếp xúc người nhiễm HIV?

lam lai tu dau
20-07-2015, 16:41
Anh Tuấn ơi! Em đang hoang mang quá. Em lo trong thời gian từ ngày 11/04 tới ngày 14/07 em có tiếp xúc với người bị hiv lúc đó em không biết người đó bị mà bây ggiờ em ko nhỡ có tiếp xúc với máu của họ ko nưa.

Tuanmecsedec
20-07-2015, 16:44
Anh Tuấn ơi! Em đang hoang mang quá. Em lo trong thời gian từ ngày 11/04 tới ngày 14/07 em có tiếp xúc với người bị hiv lúc đó em không biết người đó bị mà bây ggiờ em ko nhỡ có tiếp xúc với máu của họ ko nưa.

HIV hoàn toàn không lây nhiễm ăn uống chung mọi tình huống.HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như các hành vi giao tiếp thông thường, ho, hắt hơi, nước bọt, nước mắt, mồ hôi, cùng làm việc, cùng học, ở cùng nhà, cùng ngồi trên phương tiện giao thông, cùng đi chợ, ngồi trong rạp hát, rạp chiếu bóng . . ., dùng chung nhà vệ sinh, buồng tắm, bể bơi công cộng . . ., muỗi và các côn trùng khác đốt không làm lây nhiễm HIV . . . . Như vậy chúng ta có thể sống và làm việc học tập . . . chung với người nhiễm HIV mà không sợ bị lây nhiễm HIV .

Nguồn lây truyền chính của HIV thông qua ba đường chính là đường máu, đường tình dục, đường truyền từ mẹ sang con .

Charles
20-07-2015, 16:44

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường. Bấm vào đây tìm hiểu về đường lây HIV trang bị kiến thức cho bản thân:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

lam lai tu dau
20-07-2015, 17:32
Vâng cám ơn anh. Em đang hoang mang sợ mình tiếp xúc trực tiếp với máu của người bị hiv mà lúc đó mình có vết xước hay vết thương hở anh ạ. Bây giờ em mới biết người đó bị hiv nên không nhớ rõ là có tiếp xúc với trực tiếp với máu của họ ko nữa. Em nhớ lần cuối em gặp họ là hôm 6/06 và ngày em xét nghiệm là ngày 14/07

Charles
20-07-2015, 18:38
Vâng cám ơn anh. Em đang hoang mang sợ mình tiếp xúc trực tiếp với máu của người bị hiv mà lúc đó mình có vết xước hay vết thương hở anh ạ. Bây giờ em mới biết người đó bị hiv nên không nhớ rõ là có tiếp xúc với trực tiếp với máu của họ ko nữa. Em nhớ lần cuối em gặp họ là hôm 6/06 và ngày em xét nghiệm là ngày 14/07

Bạn kỳ thị quá nên lo lắng vậy thôi. Nên dành thời gian tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân đi.

Tuanmecsedec
20-07-2015, 19:47

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV có sẵn trên diễn đàn mà trang bị cho mình để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

lam lai tu dau
20-07-2015, 20:31
Vâng em cám ơn anh. Em đang chăm sóc người bị hiv nên em không kỳ thị họ mà em chuẩn bị xây dựng gia đình nên em hoang mang lo lắng anh ạ

Tuanmecsedec
20-07-2015, 20:33
Vâng em cám ơn anh. Em đang chăm sóc người bị hiv nên em không kỳ thị họ mà em chuẩn bị xây dựng gia đình nên em hoang mang lo lắng anh ạ

Nếu vậy thì bạn nên trang bị kiến thức HIV cho mình.

lam lai tu dau
20-07-2015, 20:41

Charles
20-07-2015, 20:42

Bạn đang cố tình spam à???

lam lai tu dau
20-07-2015, 21:00
Anh ơi do mang lỗi lúc em gui bài được lúc không

minh khiêm
21-07-2015, 08:51
Bạn yên tâm.hiv không dễ lây như vậy đâu.

lam lai tu dau
08-08-2015, 19:06
Em chào các anh các chị. Em xin anh chị tư vấn cho em về sự lo lắng của em.
Em có tiếp xúc với người bị HIV mà trong thời gian đó em không nhớ chính xác là có tiếp xúc với máu của người đó không. Em biết tiếp xúc thông thương ko có nguy cơ lây nhiễm nhưng em đang la trường hợp em có vết thương hở mà tiếp xúc với máu của người có HIV bây giờ em ko nhớ rõ có trường hợp đó không nữa. Anh chị tư vấn giúp em và cho em hỏi vết thương hở như thế nào khi tiếp xúc với máu thì có nguy cơ ạ. Xin cám ơn anh chị rất nhiều.

minh khiêm
08-08-2015, 19:17
Bạn không nhớ rõ hành vi thì biết tư vấn như nào? Còn nếu tiếp xúc thông thường như ăn uống chung,ngủ chung gường.dùng chung nhà vệ sinh...v.v. thì không có nguy cơ. Còn bạn hỏi lây như nào thì ví dụ vết thương của bạn có chảy máu và vết thương đó tiếp xúc trực tiếp với máu của người có h thì mới có nguy cơ.

Charles
08-08-2015, 19:46
Em có tiếp xúc với người bị HIV mà trong thời gian đó em không nhớ chính xác là có tiếp xúc với máu của người đó không. Em biết tiếp xúc thông thương ko có nguy cơ lây nhiễm nhưng em đang la trường hợp em có vết thương hở mà tiếp xúc với máu của người có HIV bây giờ em ko nhớ rõ có trường hợp đó không nữa. Anh chị tư vấn giúp em và cho em hỏi vết thương hở như thế nào khi tiếp xúc với máu thì có nguy cơ ạ. Xin cám ơn anh chị rất nhiều.

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường. HIV lây qua 3 đường: đường tình dục, đường máu và mẹ truyền sang con. Lây qua đường máu với trường hợp máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Để dẫn tới nguy cơ cần phải hội tụ đủ 4 yếu tố: Diện tiếp xúc; Thời gian tiếp xúc; Tình trạng nơi tiếp xúc; Nồng độ HIV trong dịch tiết. Thiếu 1 trong 4 yếu tố này không tạo lên nguy cơ.

Nguyen Ha
08-08-2015, 19:49
Kỳ thị phân biê đối xử. Nếu HIV dễ lây như bạn nghĩ thì chúng tôi chắc bị cách ly ra đảo hết rồi.

lam lai tu dau
08-08-2015, 19:57
Vâng em cám ơn anh chị là em lo lắng cho sức khoe của minh. Do thời gian tiếp xúc với người bị HIV em ko biết họ bị nên em lo lắng sợ mình tiếp xúc với máu khi có vết thương hở mà ko biết, ngay sau khi biết người đó bị HIV em đi xét nghiệm luôn thì kết quả âm tính với kết quả đó em yên tâm được chưa ah. Anh chị cho em hỏi nếu bị vết thương hở mà lúc đó có tiếp xúc với máu của người HIV thì có nguy cơ ko ạ. Trường hợp anh Trương Xuan nói là chỉ có nguy cơ khi máu người HIV đi thẳng vào máu người ko bị vậy nếu tay minh có vết thương hở nhưng nhỏ hoặc chay ít máu mà tiếp xúc với máu người HIV thì nguy cơ cao ko ạ

Charles
08-08-2015, 20:02
Vâng em cám ơn anh chị là em lo lắng cho sức khoe của minh. Do thời gian tiếp xúc với người bị HIV em ko biết họ bị nên em lo lắng sợ mình tiếp xúc với máu khi có vết thương hở mà ko biết, ngay sau khi biết người đó bị HIV em đi xét nghiệm luôn thì kết quả âm tính với kết quả đó em yên tâm được chưa ah. Anh chị cho em hỏi nếu bị vết thương hở mà lúc đó có tiếp xúc với máu của người HIV thì có nguy cơ ko ạ. Trường hợp anh Trương Xuan nói là chỉ có nguy cơ khi máu người HIV đi thẳng vào máu người ko bị vậy nếu tay minh có vết thương hở nhưng nhỏ hoặc chay ít máu mà tiếp xúc với máu người HIV thì nguy cơ cao ko ạ

Bạn nên tự trang bị kiến thức cho bản thân. Khi nào bạn gặp phải tình huống cụ thể nào đó thì hỏi tiếp.

lam lai tu dau
08-08-2015, 20:06
Với kết quả xét nghiệm âm tính có nói lên em đã an toàn và những điều em lo lắng ko xẩy ra ko anh.

Charles
08-08-2015, 20:08
Với kết quả xét nghiệm âm tính có nói lên em đã an toàn và những điều em lo lắng ko xẩy ra ko anh.

Đã nói rồi, HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường, vậy thì có thể xảy ra điều gì được chứ. Bạn đọc lỹ lại từng câu từng chữ những gì đã tư vấn ở trên đi.

Nguyen Ha
08-08-2015, 20:09

Bạn có bị làm sao không????? Kết quả âm tính chả an toàn thì mong muốn thế nào đây?????

lam lai tu dau
08-08-2015, 20:11
nhưng em lo từ thời điểm em xét nghiệm trở về trước nếu em tiếp xúc với máu người bị HIV thì kết quả nàm trong thời gian đó lại ko chính xác ạ.

Charles
08-08-2015, 20:15
nhưng em lo từ thời điểm em xét nghiệm trở về trước nếu em tiếp xúc với máu người bị HIV thì kết quả nàm trong thời gian đó lại ko chính xác ạ.

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa. Đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn và tự tìm hiểu kiến thức có sẵn tại diễn đàn.

Nguyen Ha
08-08-2015, 20:16

Spam quá. Vui lòng đọc lại đi.