PDA

View Full Version : Cần tư vấn điều trị thuốc ARV

aczhi
11-08-2015, 17:21
Em đả uống ARV được 3 tháng ăn uống ngũ nghĩ bình thường nhưng sao hiện tại bây giờ thì em bị tiêu chảy 2 tuần rồi và trên ngực lại nổi những đốm đỏ mỗi ngày một nhiều. Giờ em hoang mang quá không biết có bị sao không nữa. Những đốm đỏ đó rất ngứa,xin giúp em với

Charles
11-08-2015, 19:56
Em đả uống ARV được 3 tháng ăn uống ngũ nghĩ bình thường nhưng sao hiện tại bây giờ thì em bị tiêu chảy 2 tuần rồi và trên ngực lại nổi những đốm đỏ mỗi ngày một nhiều. Giờ em hoang mang quá không biết có bị sao không nữa. Những đốm đỏ đó rất ngứa,xin giúp em với

Nếu bị tiêu chảy lâu không hết bạn nên dến BV kiểm tra luôn đi.

Tuanmecsedec
11-08-2015, 20:20

Có thể do điều trị thuốc ARV bạn bị nóng trong người,bạn thử uống nước mát nhiều vào.

aczhi
22-08-2015, 09:05
Có thể do điều trị thuốc ARV bạn bị nóng trong người,bạn thử uống nước mát nhiều vào.

A ơi càng ngày nó nổi càng nhiều và ngứa nữa giờ e không biết làm sao nữa huhuhu

Charles
22-08-2015, 09:11
A ơi càng ngày nó nổi càng nhiều và ngứa nữa giờ e không biết làm sao nữa huhuhu

Bạn có biểu hiện men gan tăng. Bạn đi khám Bác sĩ kê đơn cho bạn uống thuốc một thời gian ngắn đỡ ngay. Về lâu dài bạn nên uống thêm thảo dược mát gan (như trà atiso, sâm thốt nốt...).

newcentury
24-08-2015, 02:25
hic còn em đến hôm nay la uống Arv được 50 ngày, 30 ngày đầu thì không sao chỉ nổi mẩn ngứa ít hôm rồi lại khỏi còn khoảng 2 tuần nay người em nổi nhiều mụn nhọt trên ngực,mặt...nhọt to thì bằng ngón tay út, nhọt nhỏ bằng đầu đũa rất là nhức , sau vài ngày nhọt chín em lặn mủ ra thì lành, rồi lại mọc nhọt chỗ khác, trước khi em bắt đầu điều trị Arv thì em chỉ có 1 hoặc 2 cái nhọt cứ khoang 2 tuần nhọt chín em lặn mủ lành seo mới mọc tiếp nhưng dạo này nhọt moc với tần suất nhiều hơn gần chục cái khắp cơ thể (em bắt đầu điều trị khi cd4 là 29),triệu chứng của em liệu có phải la phục hồi miễn dịch không vậy các anh chị?

Tuanmecsedec
24-08-2015, 06:51
hic còn em đến hôm nay la uống Arv được 50 ngày, 30 ngày đầu thì không sao chỉ nổi mẩn ngứa ít hôm rồi lại khỏi còn khoảng 2 tuần nay người em nổi nhiều mụn nhọt trên ngực,mặt...nhọt to thì bằng ngón tay út, nhọt nhỏ bằng đầu đũa rất là nhức , sau vài ngày nhọt chín em lặn mủ ra thì lành, rồi lại mọc nhọt chỗ khác, trước khi em bắt đầu điều trị Arv thì em chỉ có 1 hoặc 2 cái nhọt cứ khoang 2 tuần nhọt chín em lặn mủ lành seo mới mọc tiếp nhưng dạo này nhọt moc với tần suất nhiều hơn gần chục cái khắp cơ thể (em bắt đầu điều trị khi cd4 là 29),triệu chứng của em liệu có phải la phục hồi miễn dịch không vậy các anh chị?

Theo những gì bạn kể có thể do uống ARV nên nóng trong người.

Charles
24-08-2015, 06:55

Bạn bị nóng trong thôi, bạn nên ăn - uống nhiều đồ mát, hạn chế đồ nóng và các chất kích thích (như rượu bia, thuốc lá, cafe...). Ngoài ra bạn cũng nên uống thêm thảo dược hỗ trợ gan như sâm thốt nốt...

tôi ơi đừng tuyệt vọng
24-08-2015, 09:16

không phải đâu bạn
do bạn bị nóng trong người thôi

newcentury
24-08-2015, 15:20
Sâm thốt nốt thì em vẫn đang uống kèm từ hôm bắt đầu điều trị arv đến nay, em còn uống thêm cả tpcn wondercap nữa nhưng mấy hôm nay em tạm dừng vì cảm thấy uống wondercap không hợp thấy mệt mỏi hơn

Charles
24-08-2015, 15:36
Sâm thốt nốt thì em vẫn đang uống kèm từ hôm bắt đầu điều trị arv đến nay, em còn uống thêm cả tpcn wondercap nữa nhưng mấy hôm nay em tạm dừng vì cảm thấy uống wondercap không hợp thấy mệt mỏi hơn

Bạn đang uống sâm thốt nốt là được rồi. Nếu sức khỏe bạn vẫn đang bình thường thì khuyên bạn không nên dùng thực phẩm chức năng. Không có loại thuốc gì bằng bữa cơm hàng ngày, ngoài việc ăn uống đủ chất, bạn chịu khó luyện tập thể dục thể thao thì bạn vẫn giữ được một sức khỏe tốt. Chỉ khi sức khỏe quá kém mới phải dùng thêm thuốc bổ hay thực phẩm chức năng hỗ trợ thêm.

newcentury
30-08-2015, 19:23
Làm gì để hạn chế mặt trái của kháng sinh?

Thứ bảy, 18/10/2014 15:51
Hiện nay, kháng sinh là loại thuốc được bán phổ biến, thậm chí không cần đơn thuốc cũng có thể mua được kháng sinh.

Hiện nay, kháng sinh là loại thuốc được bán phổ biến, thậm chí không cần đơn thuốc cũng có thể mua được kháng sinh. Chính sự dễ dãi này dẫn đến có rất nhiều trường hợp dùng không đúng chỉ định, không đúng cách. Hậu quả là làm phát sinh và gia tăng tình trạng kháng kháng sinh, làm cho một số bệnh nhiễm khuẩn phải điều trị bằng loại thuốc kháng sinh mới rất tốn kém.

Những tác dụng phụ không ngờ

Kháng sinh có thể gây ra 3 dạng tác dụng phụ theo nhiều cấp độ khác nhau: dị ứng, nhiễm độc các cơ quan, loạn khuẩn đường ruột dẫn đến tiêu chảy. Dị ứng do kháng sinh có thể được biểu hiện nhẹ dưới dạng nổi mẩn, ngứa, phát ban.

Nếu bị dị ứng nặng dẫn đến sốc phản vệ có thể dẫn tới tử vong. Khi dùng kháng sinh không đúng cách cũng có thể gây nhiễm độc các cơ quan, bao gồm nhiễm độc gan, thận, tế bào máu, thần kinh thính giác và xương, răng.
http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/10/18/Lam-gi-de-han-che-mat-trai-cua-khang-sinh-1.jpg

Sử dụng kháng sinh sai còn dẫn tới hiện tượng vi khuẩn kháng thuốc (Cơ chế kháng kháng sinh của vi khuẩn).

Ngoài các tác dụng phụ kể trên, nếu sử dụng kháng sinh khi không cần thiết có thể khiến các vi khuẩn bị nhờn thuốc và phải dùng liều cao. Nếu bệnh tái phát, bệnh nhân sẽ phải sử dụng một loại kháng sinh mạnh hơn.

Bên cạnh đó, việc sử dụng kháng sinh rộng rãi trong cộng đồng có thể khiến cho các loại vi khuẩn phát triển thành các chủng vi khuẩn mới mạnh hơn, độc tính cao hơn. Do vậy, nếu lần sau bị bệnh, lại cần phải dùng một loại kháng sinh mới mạnh hơn.

Cách dùng kháng sinh hữu hiệu

Muốn dùng kháng sinh cho đúng, cần phải tuân thủ các nguyên tắc sau:

Chỉ sử dụng kháng sinh khi có nhiễm khuẩn: Các tác nhân gây bệnh không phải chỉ có vi khuẩn mà còn có thể là virut, nấm, ký sinh trùng… Các kháng sinh thông dụng chỉ có tác dụng đối với vi khuẩn, hầu như không có tác dụng đối với virut, nấm và ký sinh trùng.

Hơn nữa, mỗi loại kháng sinh lại chỉ có tác dụng đối với những chủng loại vi khuẩn nhất định chứ không phải với tất cả các loại vi khuẩn. Đối với bệnh ở đường hô hấp, nguyên nhân rất phổ biến là do các loại virut. Trong những trường hợp này, việc dùng kháng sinh sẽ không có tác dụng diệt được virut mà làm cho bệnh nhân mệt mỏi và tốn kém hơn.

Đối với môi trường bệnh viện, việc dùng kháng sinh hợp lý nhất là theo kháng sinh đồ, nghĩa là phải tiến hành cấy để tìm loại vi khuẩn gây bệnh, sau đó thử xem loại kháng sinh nào có tác dụng tốt nhất để diệt vi khuẩn. Trên cơ sở đó sẽ chọn được loại kháng sinh phù hợp nhất.

Phải lựa chọn kháng sinh hợp lý: Việc lựa chọn này phải căn cứ vào một số yếu tố: độ nhạy của vi khuẩn đối với kháng sinh và vị trí của ổ nhiễm khuẩn. Căn cứ tốt nhất là làm kháng sinh đồ hoặc bác sĩ sẽ dựa vào kinh nghiệm của mình đối với từng loại nhiễm khuẩn ở các cơ quan khác nhau để cho bệnh nhân dùng loại kháng sinh phù hợp nhất.

Lựa chọn kháng sinh theo cơ địa bệnh nhân: Cần phải xem xét cơ địa của bệnh nhân để chọn lựa loại kháng sinh thích hợp, tránh một số loại mà cơ thể có phản ứng.

Phối hợp thuốc: nếu phối hợp đúng sẽ làm tăng cường tác dụng của thuốc; nếu phối hợp sai sẽ dẫn đến giảm mất tác dụng hoặc gây độc hại cho cơ thể.
Dùng thuốc kháng sinh phải đủ thời gian.

Như vậy, với các nguyên tắc sử dụng kháng sinh đã nêu, cách tốt và an toàn nhất là bệnh nhân cần phải uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ, không nên tự ý uống thuốc tránh gây hại cho bản thân và cho cộng đồng.

ác sĩTheo TS Hải Anh - Sức khỏe và Đời sống
Anh Songchung ơi anh cho em hỏi là bác sĩ kê đơn thuốc kháng sinh cho em là ví dụ uống 3 viên chia làm 3 lần/ ngày, nhưng em đọc tờ hướng dẫn sử dụng laị toàn thây ghi là uống 2 lần/ ngày với thời gian bán thải thuốc la 12h, vậy em có thể đổi 3 lần/ngày( theo đơn của bác si) thành 2 lần/ngày cho dễ căn giờ uống chứ 3 lần/ ngày khó với em quá vì thuốc này phải uống sau bữa ăn với điều kiện em vẫn uống đúng và đủ theo liều lượng mà bác sĩ kê được không ạ?

Charles
30-08-2015, 19:52
Anh Songchung ơi anh cho em hỏi là bác sĩ kê đơn thuốc kháng sinh cho em là ví dụ uống 3 viên chia làm 3 lần/ ngày, nhưng em đọc tờ hướng dẫn sử dụng laị toàn thây ghi là uống 2 lần/ ngày với thời gian bán thải thuốc la 12h, vậy em có thể đổi 3 lần/ngày( theo đơn của bác si) thành 2 lần/ngày cho dễ căn giờ uống chứ 3 lần/ ngày khó với em quá vì thuốc này phải uống sau bữa ăn với điều kiện em vẫn uống đúng và đủ theo liều lượng mà bác sĩ kê được không ạ?

Bạn nên tuân thủ uống theo chỉ định của Bác sĩ, vấn đề bạn chỉ cần uống làm sao đừng gần giờ uống ARV quá thôi.

songchungvoi_HIV
09-09-2015, 14:51
khoảng gần 2 tuần nay em cũng bị tiêu chảy,ngày đi khoảng 3 lần phân lỏng nhưng sáng nay thì tiêu chảy mạnh hơn ra nhiều nước nên em mua uống tạm 1 gói Smecta, uông thêm nước Oresol từ sáng đến giờ cũng chưa đi ngoài thêm lần nào nữa,em cũng chưa đi khám bác sĩ nên cũng chưa rõ bị tiêu chảy do nguyên nhân gì,nhiễm khuẩn đường ruột(cd4 29) do tác dụng phụ của Arv(an keo đến hôm nay la 2 tháng 1 tuần rôi)hay tác dụng phụ của kháng sinh điều trị viêm da nhọt tụ cầu nữa, anh chị cho em hỏi trong thời gian này đang bị tiêu chảy em có nên tạm dừng uống sâm thốt nốt không ạ, hoăc uống cả nước sâm thốt nốt với nước Oresol thì có được không
Ngày đi khoảng 3 lần ko phải là tiêu chảy. Tiêu chảy tức là chảy liên tục toàn nước. Như vậy mới gọi là tiêu chảy. Bạn chỉ là đi ngoài phân mềm. Đây chỉ là tác dụng phụ nhẹ từ ARV. Ko đáng kể

newcentury
09-09-2015, 15:18
Ngày đi khoảng 3 lần ko phải là tiêu chảy. Tiêu chảy tức là chảy liên tục toàn nước. Như vậy mới gọi là tiêu chảy. Bạn chỉ là đi ngoài phân mềm. Đây chỉ là tác dụng phụ nhẹ từ ARV. Ko đáng kểdạ vầng ban đầu em cũng đoán là do tác dụng phụ của ARV hoặc do stress vì em nhớ trước đây mỗi khi gặp vấn đề gì căng thẳng bức xúc buồn bực ăn uống thất thường là em lại đi ngoài nhiều lần sau đó tâm lý cân bằng lại thì lại hết, nhưng tại sáng em đi ngoài toàn nước nên hơi lo,thế nếu nó chỉ là tác dụng phụ của Arv thì mình có nên uống thêm thuốc gì không anh hay cứ kệ nó

songchungvoi_HIV
09-09-2015, 15:25
dạ vầng ban đầu em cũng đoán là do tác dụng phụ của ARV hoặc do stress vì em nhớ trước đây mỗi khi gặp vấn đề gì căng thẳng bức xúc buồn bực ăn uống thất thường là em lại đi ngoài nhiều lần sau đó tâm lý cân bằng lại thì lại hết, nhưng tại sáng em đi ngoài toàn nước nên hơi lo,thế nếu nó chỉ là tác dụng phụ của Arv thì mình có nên uống thêm thuốc gì không anh hay cứ kệ nó
Đi ngoài toàn nước và tạp khuẩng ít nhất 7 đến 10 lần trong ngày và liên tục sau 3 ngày ko giảm mới gọi là tiêu và chảy. Của bạn chỉ là do quá lo lắng về bệnh tình hoặc tâm lý đặc nặng về ARV khi nghe nói về nó dẫn đến sợ. Hoặc do dấu gia đình. Và cũng do ăn uốn ko hợp vệ sinh. Nên mới ra thế

Nghiep_Chuong
09-09-2015, 18:56
Đi ngoài toàn nước và tạp khuẩng ít nhất 7 đến 10 lần trong ngày và liên tục sau 3 ngày ko giảm mới gọi là tiêu và chảy. Của bạn chỉ là do quá lo lắng về bệnh tình hoặc tâm lý đặc nặng về ARV khi nghe nói về nó dẫn đến sợ. Hoặc do dấu gia đình. Và cũng do ăn uốn ko hợp vệ sinh. Nên mới ra thế

Bạn cho mình bí quyết dùng arv đi , vì nghe nói có tác dụng phụ ảnh hưởng đến gan nên sợ lắm , chẳng lẽ chữa xong hiv thì bị ung thư gan sao ?

Charles
16-09-2015, 06:18
Bạn cho mình bí quyết dùng arv đi , vì nghe nói có tác dụng phụ ảnh hưởng đến gan nên sợ lắm , chẳng lẽ chữa xong hiv thì bị ung thư gan sao ?

Khi điều trị ARV thì việc có tác dụng phụ là điều không ai tránh khỏi, phải chấp nhận thôi bạn. Trong quá trình điều trị do gan phải làm việc nhiều nên dễ bị tổn thương, bạn nên hạn chế tối đa rượu bia và các chất kích thích, ngoài ra bạn có thể uống các thảo dược giải độc gan như trà atiso, sâm thốt nốt... sẽ bảo vệ lá gan được tốt hơn.