PDA

View Full Version : Khoảng lặng cuộc sống

luxubu
15-10-2013, 07:33
Khoảng lặng cuộc sống

Giữa dòng thời gian chảy xiết theo quy luật tuần hoàn của cuộc sống, có phút giây nào ta dừng lại cho tâm hồn mình bình yên? Trong bao điều lo toan hằng ngày hối hả cuốn ra đi, có bao giờ ta bước chậm hơn để lắng nghe trái tim tự sâu thẳm lên tiếng? Vâng! Đó chính là những khoảng lặng trong cuộc sống mà có lẽ không ít người trong chúng ta đã vô tình quên đi...
http://www.thanhdoan.hochiminhcity.gov.vn/webtd/data/news/2012/6/15379/Can%20lam%20nhung%20khoang%20lang%20binh%20yen%20g iua%20doi%20thuong(1).jpg
Những khoảng lặng trong cuộc sống giúp thanh lọc tâm hồn.
Khoảng lặng chính là những điểm dừng, khoảng dừng trong chính bản thân mỗi người trong những giai đoạn nhất định. Đây là thời gian cần thiết để ta quên đi bao điều lo lắng, mệt mỏi trong công việc, học tâp để trải mình trò chuyện với tâm hồn. Hay sau mỗi thất bại mà ta đã cố gắng, cần lắm một khung trời của riêng ta lựa chọn lối đi thích hợp hơn cho mình.
Trong cuộc sống, những khoảng lặng ấy là vô cùng quan trọng. Nó giúp ta thanh lọc tâm hồn mình, sống đúng nghĩa với bản thân sau những giờ làm việc căng thẳng. Sống đúng nghĩa là biểu hiện của sự giữ gìn nhân cách cá nhân; xã hội phát triển bền vững và trong sạch. Thực tế cho thấy rằng, nhờ những khoảng lặng ngắn ngủi nhưng an bình và dịu êm ấy mà có biết bao con người trưởng thành hơn. Người học trò nghèo “vô tình” lấy cắp số tiền của người bạn kế bên. Nhưng nhờ “tòa án lương tâm” của bản thân mình, cậu đã thú nhận sai lầm trước lớp. Hay hằng đêm, hàng trăm cô cậu thanh niên bỏ ra không biết là bao nhiêu tiền của để thỏa mãn những cuộc vui vô bổ và thâu đêm của mình. Rồi một khi nhìn lại, trong cơn say của cơn say, trong số những bạn trẻ kia, chắc hẳn không ít người khóc và ăn năn cho lỗi lầm của mình trong lúc cô đơn và quạnh vắng. Hay biết bao số phận, con người khác nhờ những phút dừng lại đó họ lại bước xa hơn, vững chắc hơn trên đôi chân của mình – những con người giàu ý chí và kiên cường của nước Việt Nam.
Khoảng lặng là phút nhìn lại mình, lắng nghe và trân trọng nhịp đập của đời sống xung quanh để thêm yêu thương và chia sẻ những điều bình dị với người thân, bạn bè.
Khoảng lặng, chỉ đơn giản, sống tận hưởng trọn vẹn những điều quý giá trong cuộc sống và đôi khi, dừng lại để ta vững tin rằng cho đường mình đang đi là đúng và ta thật sự đam mê, bạn nhé!
NGUYÊN ANH
(Theo Bản tin Lao động trẻ)

http://www.thanhdoan.hochiminhcity.gov.vn/webtd/vn/default.aspx?cat_id=689&news_id=15379