PDA

View Full Version : Khám nghĩa vụ quân sự

zumbie
25-11-2015, 17:02
Thân chào diễn đàn!

Mình có vấn đề liên quan đến việc khám nghĩa vụ quân sự xin phép nhờ anh/ chị trong diễn đàn tham vấn giúp mình.

Mình có người bạn ở Bắc Ninh, vừa nhận thông báo chuẩn bị đi khám nghĩa vụ quân sự (Lần đầu tiên tổ chức khám sức khỏe). Với thể chất và nhân thân của bạn thì chắc chắn sẽ trúng tuyển sơ tuyển (Cao 1m83, nặng 70 cân).
Tuy nhiên, bạn đang lo lắng là vì 1 năm trước bạn có bạn tình nhiễm Hiv, và hai bạn quan hệ không an toàn nhiều lần trong thời gian dài. Bạn vẫn chưa đi xét nghiệm để biết chính bạn có nhiễm Hiv không.

Bạn đang lo lắng là khi khám nghĩa vụ quân sự lần này, sẽ xét nghiệm máu thì sẽ bị lộ thông tin ảnh hưởng đến cuộc sống của bạn và gia đình ở thôn quê.

Hiện giờ mình không biết cách nào để giúp bạn cả. Xin phép diễn đàn tham vấn giúp bạn mình.
Chân thành cảm ơn và mong phản hồi từ mọi người.

songchungvoi_HIV
25-11-2015, 17:09
Thân chào diễn đàn!

Mình có vấn đề liên quan đến việc khám nghĩa vụ quân sự xin phép nhờ anh/ chị trong diễn đàn tham vấn giúp mình.

Mình có người bạn ở Bắc Ninh, vừa nhận thông báo chuẩn bị đi khám nghĩa vụ quân sự (Lần đầu tiên tổ chức khám sức khỏe). Với thể chất và nhân thân của bạn thì chắc chắn sẽ trúng tuyển sơ tuyển (Cao 1m83, nặng 70 cân).
Tuy nhiên, bạn đang lo lắng là vì 1 năm trước bạn có bạn tình nhiễm Hiv, và hai bạn quan hệ không an toàn nhiều lần trong thời gian dài. Bạn vẫn chưa đi xét nghiệm để biết chính bạn có nhiễm Hiv không.

Bạn đang lo lắng là khi khám nghĩa vụ quân sự lần này, sẽ xét nghiệm máu thì sẽ bị lộ thông tin ảnh hưởng đến cuộc sống của bạn và gia đình ở thôn quê.

Hiện giờ mình không biết cách nào để giúp bạn cả. Xin phép diễn đàn tham vấn giúp bạn mình.
Chân thành cảm ơn và mong phản hồi từ mọi người.

Đối với khám tuyển NVQS thì bắt buộc phải XN mái trong đó có XN HIV, Gan B/C, Giang Mai. Một khi KQ DT HIV thì bộ phận khám tuyển NVQS sẽ cung cấp dữ liệu về TTYT DP quận huey65n để quản lý 1 cá thể DT HIV, và hiển nhiên người có KQ DT HIV trong đợt khám NVSQ sẽ bị loại và sẽ nằm trong diện dám sát ngầm, Và trên nguyên tắc thì ko được tiết lộ thông tin, nhưng với BCHQS thì hiển nhiên họ sẽ biết. Còn mức độ lộ như thế nào, lộ trắng trợn hay lộ vừa phải trong nội bộ... còn tùy vào lương tâm và hành xử có theo đúng luật P/C HIV của BYT VN ban hành hay ko mà thôi