PDA

View Full Version : Nguy cơ lây nhiễm khi khám răng

baobao02
21-10-2013, 11:27
Mình được biết là nguy cơ khi khám chữa bệnh về răng miệng là có cơ sở và đã xảy ra trên thực tế. Mình muốn hỏi trường hợp như thế này: Khi đi khám răng bác sĩ có dùng máy khoan để khoan hàn răng, phần mũi khoan thì không nói phải thay sau khi sử dụng cho mỗi người, nhưng phần cán khoan có tiếp xúc với nước bọt (có thể và nhiều khả năng dính máu bệnh nhân) sau đó lại sử dụng đồi với bệnh nhân tiếp theo. Vậy nguy cơ đối với lây nhiễm H như thế nào?

HIV/AIDS.
21-10-2013, 11:47
Mình được biết là nguy cơ khi khám chữa bệnh về răng miệng là có cơ sở và đã xảy ra trên thực tế. Mình muốn hỏi trường hợp như thế này: Khi đi khám răng bác sĩ có dùng máy khoan để khoan hàn răng, phần mũi khoan thì không nói phải thay sau khi sử dụng cho mỗi người, nhưng phần cán khoan có tiếp xúc với nước bọt (có thể và nhiều khả năng dính máu bệnh nhân) sau đó lại sử dụng đồi với bệnh nhân tiếp theo. Vậy nguy cơ đối với lây nhiễm H như thế nào?
trong nước bọt lượng virut HIV không đủ để lây nhiễm, bạn nên tim hiểu thêm kiến thức. TRường hợp này không sao cả. Thân.

baobao02
21-10-2013, 11:48
Nhưng vấn đề cần lo lắng là nó có thể và nhiều khả năng sẽ dính máu của bệnh nhân do khi khám chữa răng thường sẽ chảy máu.

HIV/AIDS.
21-10-2013, 11:59
Nhưng vấn đề cần lo lắng là nó có thể và nhiều khả năng sẽ dính máu của bệnh nhân do khi khám chữa răng thường sẽ chảy máu.
D(úng là thường chảy máu nhưng người ta cũng sát trùng , và vhỉ có nguy cơ khi dụng cụ làm dính rất nhiều máu ( bạn nghĩ bạn có làm không khi thấy máu trên dụng cụ) và làm cho bạn cũng bị thương. Xét ra trường hợp này không có nguy cơ. Bạn yên tâm. Bạn cũng không cần xét nghiệm

luxubu
21-10-2013, 12:12

nước bọt có chưa H nhưng rất ít... không đủ để lây nhiễm đâu bạn à.. với lại nước bọt làm bất hoạt H

Tuanmecsedec
21-10-2013, 15:08

Bạn HƠI lo lắng quá vấn đề rồi.Không có Bác Sỹ nào để dụng cụ của mình còn dính máu để họ sử dụng tiếp.Bạn thân bạn sợ 1 thì họ sợ 10.Và bản thân họ khi làm Bác Sỹ đã phải học qua các chuyên môn về nghề.