PDA

View Full Version : thuốc phơi nhiễm hiv

phuongh
23-10-2013, 11:05
Điều đầu tiên là:em có uống thuốc phơi nhiễm hiv luc 11h45 trưa ngày 22/10 và 11h45 cùng ngày nhưng đến hôm nay là ngày 23/10 rùi mà vẫn chưa có dấu hiệu buồn nôn,đau đầu hay là các triệu chứng như những người khác.
Điều thứ hai là:em được bác sĩ kê đơn thuốc tên là :avocomb table dạng hộp 60 viên .không biết có phải là thuốc chống phơi nhiễm không?

HIV/AIDS.
23-10-2013, 11:12
avocomb là thuốc 2 trong 1 bao gồm lamivudin và zidovudin. Đây là thuốc phơi nhiễm (PEP) dùng cho các trường hợp có nguy cơ với HIV
Về vấn đề tác dụng phục của thuốc thì do cơ địa của mỗi người mỗi khác nên có 1 số trường hợp không thấy tác dụng phụ. Em không nên lo lắng quá về điều này.

songchungvoi_HIV
23-10-2013, 11:16
Điều đầu tiên là:em có uống thuốc phơi nhiễm hiv luc 11h45 trưa ngày 22/10 và 11h45 cùng ngày nhưng đến hôm nay là ngày 23/10 rùi mà vẫn chưa có dấu hiệu buồn nôn,đau đầu hay là các triệu chứng như những người khác.
Điều thứ hai là:em được bác sĩ kê đơn thuốc tên là :avocomb table dạng hộp 60 viên .không biết có phải là thuốc chống phơi nhiễm không?
avocomb table (Avocomb là gì?<figure style="margin: 0px 1em 0px 0px; float: left; color: rgb(0, 0, 0); font-family: Verdana, helvetica, sans-serif; font-size: 11px; line-height: 15px;"><figcaption class="off-left" style="position: absolute; left: -999em;">Một ví dụ về Avocomb</figcaption></figure>Avocomb là một thương hiệu quốc tế của lamivudine kết hợp và zidovudine, được sử dụng để điều trị HIV ở những bệnh nhân có hoặc không có hội chứng suy giảm miễn dịch (AIDS). Lamivudine và zidovudine là trong một lớp học của thuốc kháng virus được gọi là nucleoside tổng hợp.)= lamivudine 30mg + Ziduvudine 200mg ===> là công thức PEP, bạn uống PEP cần:
1. Đúng thuốc.
2. Đúng liều.
3. Đúng cách.
4. Đúng giờ (rất quan trọng).
5. Đủ 28 ngày PEP, sau đó ngưng PEP và XN lại sau đó 12 tuần.
Tác dụng phụ không có là mừng, tùy cơ địa mõi người.

phuongh
23-10-2013, 12:49
Số là hôm trước em bị đứt tay rùi có quan hệ tình dục với GMD,từ lúc bị đứt tay đến khi quan hệ cách nhau 36 tiếng.nhưng khi đó vết thương vẫn chưa lành hẳn cộng với việc có một vài vết xước mới trên tay nên em đã đi khám và xin bác sĩ kê đơn mặc dù bác sĩ bảo là không sao nhưng khi đó em rất lo sợ nên cứ uống phòng cho chắc chắn và bác sĩ cũng nói là uống thuốc có xảy ra tác dụng phụ nhưng em không thấy gì cả .Cám ơn các anh chị đã tư vấn cho em.giờ thì em đã bớt lo lắng hơn rùi.chúc các anh chị luôn khỏe và nhiều niềm vui trong công việc.

songchungvoi_HIV
23-10-2013, 12:59
Số là hôm trước em bị đứt tay rùi có quan hệ tình dục với GMD,từ lúc bị đứt tay đến khi quan hệ cách nhau 36 tiếng.nhưng khi đó vết thương vẫn chưa lành hẳn cộng với việc có một vài vết xước mới trên tay nên em đã đi khám và xin bác sĩ kê đơn mặc dù bác sĩ bảo là không sao nhưng khi đó em rất lo sợ nên cứ uống phòng cho chắc chắn và bác sĩ cũng nói là uống thuốc có xảy ra tác dụng phụ nhưng em không thấy gì cả .Cám ơn các anh chị đã tư vấn cho em.giờ thì em đã bớt lo lắng hơn rùi.chúc các anh chị luôn khỏe và nhiều niềm vui trong công việc.
đứt tay đến khi quan hệ cách nhau 36 tiếng ===> đã qua 36 giờ thì niêm mạc hoàn toàn 100% nóng cửa thì k còn nguy cơ = k cần PEP k cần xn HIV. Nếu kích dục thì chỉ có nguy cơ STDs mà thui. :zk2055:

phuongh
23-10-2013, 15:00
nhưng em đã trót uống rồi thì bây giờ vẫn phải dùng thuốc đúng không anh

HIV/AIDS.
23-10-2013, 15:19
đứt tay đến khi quan hệ cách nhau 36 tiếng ===> đã qua 36 giờ thì niêm mạc hoàn toàn 100% nóng cửa thì k còn nguy cơ = k cần PEP k cần xn HIV. Nếu kích dục thì chỉ có nguy cơ STDs mà thui. :zk2055:
S mod đã trả lời cho e. Em không có nguy cơ với HIV nên cuĩng không cần dùng PEP. Còn nếu em muốn uống cũng chẳng sao

Tuanmecsedec
23-10-2013, 15:33

Bạn không cần thiết dùng thuốc phơi nhiễm trong trườn hợp này.

phuongh
29-10-2013, 23:53
anh ơi em uống nhầm liều lượng thuốc thì có lám sao không ah.đáng ra uống 2 viên /ngày em lại uống nhầm thành 4viên/ngày.không biết uông như thế thì thuốc có tác dụng không nữa

HIV/AIDS.
30-10-2013, 08:49
anh ơi em uống nhầm liều lượng thuốc thì có lám sao không ah.đáng ra uống 2 viên /ngày em lại uống nhầm thành 4viên/ngày.không biết uông như thế thì thuốc có tác dụng không nữa
Khi uống nhiều quá liều thì nồng độ thuốc trong máu sẽ tăng, em nên nhớ ARV là 1 loại thuốc rất độc và tác dụng phụ nhiều nên em cần chú ý liều lượng khi uống, cần thiết có thể đặt chuông đồng hồ, hoặc 1 ngày lấy ra 2 liều bỏ riêng sau đó tới giờ coi là sẽ biết uống hay chưa. Thuốc em uống vẫn có tác dụng nhưng hơi hại cơ thể. Em điều chỉnh lại nha

Tuanmecsedec
30-10-2013, 11:50

Uống dư liều thì gan phải làm việc cực lực,tác dụng thuốc không ảnh hưởng.Bạn nên uống theo chỉ dẫn.

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 17:31
Nhà sản xuất xe chỉ áp dụng xe chở 07 người, vậy mà xe quất phát 10 người không sớm thì muộn xe banh nhà lòng, nên tuân thủ quy trình sản xuất của nhá sản xuất, thì xe mới bền