PDA

View Full Version : Gửi anh Tuấn và các anh chị, help.........

songdep213
27-10-2013, 15:19
Kính gửi các anh chị trong diễn đàn,
Em có trường hợp nhờ các anh chị tư vấn, em hoang mang lắm...
Cách đây 6 tuần em có nguy cơ phơi nhiễm (bị tụt BCS trong khi quan hệ với GMD mà không biết), sau đó em đã điều trị PEP 4 tuần và 42 giờ sau khi phơi nhiễm. Qúa trình điều trị 2 tuần đầu có 2 lần trễ thuốc khoảng 1-2h do không chủ động khi đi công tác, 2 tuần sau có 1 lần trễ khoảng 20p .
Đến nay đã 2 tuần sau khi em ngưng thuốc, tuần đầu tiên ngưng PEP người có mệt mỏi, đau cơ khớp. Tuần này mới hôm qua nổi hạch ở nách thấy cấn cấn khó chịu, ở cổ cũng có cảm giác nổi hạch dù không thấy đau.
Em mong anh chị tư vấn cho em với ạ, em rất lo lắng...

Tuanmecsedec
27-10-2013, 15:22
Cách đây 6 tuần em có nguy cơ phơi nhiễm (bị tụt BCS trong khi quan hệ với GMD mà không biết), sau đó em đã điều trị PEP 4 tuần và 42 giờ sau khi phơi nhiễm. Qúa trình điều trị 2 tuần đầu có 2 lần trễ thuốc khoảng 1-2h do không chủ động khi đi công tác, 2 tuần sau có 1 lần trễ khoảng 20p .
Đến nay đã 2 tuần sau khi em ngưng thuốc, tuần đầu tiên ngưng PEP người có mệt mỏi, đau cơ khớp. Tuần này mới hôm qua nổi hạch ở nách thấy cấn cấn khó chịu, ở cổ cũng có cảm giác nổi hạch dù không thấy đau.

Vấn đề bạn đã dùng thuốc xong đợi thời gian đi xét nghiệm lại,việc bạn uống trễ như vậy, theo Tuanmecsedec chắc không sao.

songdep213
27-10-2013, 15:29
Vấn đề em có triệu chứng như thế có sao không anh? Em lo quá, suốt ngày nghĩ về nó

Tuanmecsedec
27-10-2013, 15:41
Vấn đề em có triệu chứng như thế có sao không anh? Em lo quá, suốt ngày nghĩ về nó

Triệu chứng là do bạn lo lắng quá nên gây ra.Nếu suốt ngày bạn lo nghĩ về nó thì càng ngày TRIỆU CHỨNG xuất hiện.Đây là TRIỆU CHỨNG của STRESS.

songchungvoi_HIV
27-10-2013, 16:34
Qui định PEP trong thời gian dùng được phép trể khôg quá 3 thàng và mỗi lần trể không quá từ 1 đến 2 tiếng, vậy bạn có thể yên tâm nhé, ngưng PEP bạn chờ xn sau khi ngưng PEP 12 tuần. Bạn có thể xem thêm:
CHỦ ĐỀ: Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem (http://www.diendanhiv.vn/threads/3778-Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem)

laytroilayphat
27-10-2013, 20:06
bạn yên tâm, kết quả sẽ đc như bạn mong muốn

songdep213
28-10-2013, 11:10
Cảm ơn anh Tuấn cùng các anh chị rất nhiều. Em còn có thêm thắc mắc về loại thuốc, BS kê cho em 1 ngày uống 2 lần, lần 1 uống Lami gì đó, lần 1 Lami + 1 viên to dạng giọt nước, có nói là ngừa viêm gan B, xin cho em hỏi viên giọt nước đó là viên gì ạ?

Ngoài ra đến giờ em vẫn còn có hạch ở cổ và nách, đầu hơi đau bên phải nên rất lo, em đã 2 tuần 2 ngày sau khi dừng thuốc phơi nhiễm đã xét nghiệm được chưa, dùng xét nghiệm gì cho an tâm và tỷ lệ % đúng khi xét nghiệm lần này là bao nhiêu % ạ?

songchungvoi_HIV
28-10-2013, 13:09
Cảm ơn anh Tuấn cùng các anh chị rất nhiều. Em còn có thêm thắc mắc về loại thuốc, BS kê cho em 1 ngày uống 2 lần, lần 1 uống Lami gì đó, lần 1 Lami + 1 viên to dạng giọt nước, có nói là ngừa viêm gan B, xin cho em hỏi viên giọt nước đó là viên gì ạ?

Ngoài ra đến giờ em vẫn còn có hạch ở cổ và nách, đầu hơi đau bên phải nên rất lo, em đã 2 tuần 2 ngày sau khi dừng thuốc phơi nhiễm đã xét nghiệm được chưa, dùng xét nghiệm gì cho an tâm và tỷ lệ % đúng khi xét nghiệm lần này là bao nhiêu % ạ?
1 ngày uống 2 lần, lần 1 uống Lami gì đó, lần 1 Lami + 1 viên to dạng giọt nước, có nói là ngừa viêm gan B, xin cho em hỏi viên giọt nước đó là viên gì ạ?===> bạn là người trong cuộc mà bạn uống gì không biêt chứng tỏ bạn xem thường PEP. Cái nữa khi được chỉ định PEP bác sĩ luôn tư vấn rõ rành PEP uống như thế nào cách uống, thời gian, tác dụng phụ. Bạn không hề biết có nghĩ bạn không chú tâm nghe sự chỉ dẫn của bác sĩ, riêng cái viên bạn cho là ngừa viêm gan B là k có căn cứ. Vì ngừa gan B là chích Vacxin, chứ k phải là dạng viên nén, Cái này bạn cần xem lại.
Thế này nhé: Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)
CHỦ ĐỀ: Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem (http://www.diendanhiv.vn/threads/3778-Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem)

songdep213
31-10-2013, 12:38
Gửi anh Tuấn, anh Hiếu cùng các anh chị,

Đã gần 1 tuần nay mà hạch vẫn còn nổi ở nách trái, còn hạch ở cổ và nách phải ko biết đã lặn chưa nhưng không còn thấy đau. Riêng cái hạch ở nách trái rát ghê dù em không sờ, các anh cho em thêm lời tư vấn với ạ!!!

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 12:42
Gửi anh Tuấn, anh Hiếu cùng các anh chị,

Đã gần 1 tuần nay mà hạch vẫn còn nổi ở nách trái, còn hạch ở cổ và nách phải ko biết đã lặn chưa nhưng không còn thấy đau. Riêng cái hạch ở nách trái rát ghê dù em không sờ, các anh cho em thêm lời tư vấn với ạ!!!
Riêng cái hạch ở nách trái rát ==> Dễ hiểu mà bạn, nếu như hạch mọc tại hóc nách thì cánh tay và thân mình khép lại và ma sát với nhau ==> làm cho hạch đang có dấu hiệu viêm phải đua và rát là dĩ nhiên. Nếu mọc nơi khác như: Càm, cổ, bẹn thì nơi đây thoáng nên không gây đau. và rát

songdep213
31-10-2013, 12:44
Có đáng lo không anh Hiếu ơi, đợt em kể anh 6.5 tuần em đi XN đó, BS ko đưa em xem kết quả XN HIV mà chỉ bảo là ÂT, riêng XN men gan thì có đưa em xem, rồi khuyên em 2.5 tháng nữa quay lại XN, có gì không ổn không anh?

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 12:50
Có đáng lo không anh Hiếu ơi, đợt em kể anh 6.5 tuần em đi XN đó, BS ko đưa em xem kết quả XN HIV mà chỉ bảo là ÂT, riêng XN men gan thì có đưa em xem, rồi khuyên em 2.5 tháng nữa quay lại XN, có gì không ổn không anh?
Có một vài nơi trả kq bằng miệng. Riêng Kq DT thì trước khi trả phải qua tư vấn cũa BS, sau đó được bỏ vào phong bì và chỉ dẫn Thân chủ nên xử trí kq đó như thế nào. Nếu XN DT khi đang nhập viện thì KQ sẽ đc BV giữ làm hồ sơ lưu trữ. Khi kq DT mang đến đúng nơi mà BS hướng dẫn thì kq DT sẽ được nơi đó tiếp nhận và lưu trử. Thân chủ không đc phép giữ Kq DT.

songdep213
31-10-2013, 12:55
Vậy trường hợp của em nói miệng ÂT ở TTPC HIV/AIDS là sao vậy anh, nghi nghi :D

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 13:08
Vậy trường hợp của em nói miệng ÂT ở TTPC HIV/AIDS là sao vậy anh, nghi nghi :D
Haha, thấy cười là biết nham nhở rùi. Nói miệng thì đã sau, anh bảo rùi, có một vài nơi trả kq AT bằng miệng mà. Nhưng KQ DT thì phải trả bằng giấy xn.
:th_yoyo1: