PDA

View Full Version : HIV và viêm gan B

xuxu
31-10-2013, 08:53
Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi tí ạ.
e có vài dòng tư vấn của anh Tuấn cho các bạn có dương tính giả khi xn HIV. anh Tuấn nói trong trường hợp bị nhiễm VGB thì có thể cho dương tính giả vì bắt nhầm kháng thể.
Nhưng em tìm hiểu thì Anti HBsAg xuất hiện tiêu diệt hoàn toàn HBsAg thì khi xn mới phát hiện kháng thể. Nghĩa là chỉ có kháng thể khi cơ thể k còn bệnh VGB nữa,
Lúc đầu e k tin lắm nhưng mẹ em là điển hình. Mẹ đã bị VGB gần 10 năm nay nhưng xn anti HBsAg vẫn âm tính chỉ có HbsAg và HBeAg là dương tính.
em đọc thông tin là 90% người bị nhiễm VGB sẽ khỏi bệnh chỉ có 10% cơ thể k tạo đc kháng thể sẽ chuyển qua mạn tính ( như Mẹ em )
Vậy đối với HIV, các nhà nghiên cứu khẳng định ai cũng có thể tạo ra kháng thể trong vòng 3 tháng ạ? dù mạnh khỏe đau ốm.
có j sai anh chị cứ sửa vì e thắc mắc lâu nay.

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 09:02
e có vài dòng tư vấn của anh Tuấn cho các bạn có dương tính giả khi xn HIV. anh Tuấn nói trong trường hợp bị nhiễm VGB thì có thể cho dương tính giả vì bắt nhầm kháng thể.
Nhưng em tìm hiểu thì Anti HBsAg xuất hiện tiêu diệt hoàn toàn HBsAg thì khi xn mới phát hiện kháng thể. Nghĩa là chỉ có kháng thể khi cơ thể k còn bệnh VGB nữa,
Lúc đầu e k tin lắm nhưng mẹ em là điển hình. Mẹ đã bị VGB gần 10 năm nay nhưng xn anti HBsAg vẫn âm tính chỉ có HbsAg và HBeAg là dương tính.
em đọc thông tin là 90% người bị nhiễm VGB sẽ khỏi bệnh chỉ có 10% cơ thể k tạo đc kháng thể sẽ chuyển qua mạn tính ( như Mẹ em )
Vậy đối với HIV, các nhà nghiên cứu khẳng định ai cũng có thể tạo ra kháng thể trong vòng 3 tháng ạ? dù mạnh khỏe đau ốm.
Vậy đối với HIV, các nhà nghiên cứu khẳng định ai cũng có thể tạo ra kháng thể trong vòng 3 tháng ạ? dù mạnh khỏe đau ốm.==> Ý em muốn hỏi gì? Triệu chứng trong thời kỳ cửa sổ ==> có triệu chứng hay không đúng k?

xuxu
31-10-2013, 09:27
không ạ. em không hỏi triệu chứng j cả. Câu hỏi em hỏi rất rõ ràng. các nhà nghiên cứu khẳng định ai cũng có thể tạo ra kháng thể trong vòng 3 tháng ạ? dù mạnh khỏe đau ốm. Nghĩa là sau 3 tháng xn anti HIV (-) là k bị.
Vì mẹ em bị VGB 10 năm mà xn kháng thể vẫn âm tính.

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 09:34
không ạ. em không hỏi triệu chứng j cả. Câu hỏi em hỏi rất rõ ràng. các nhà nghiên cứu khẳng định ai cũng có thể tạo ra kháng thể trong vòng 3 tháng ạ? dù mạnh khỏe đau ốm. Nghĩa là sau 3 tháng xn anti HIV (-) là k bị.
Vì mẹ em bị VGB 10 năm mà xn kháng thể vẫn âm tính.

Dĩ nhiên nếu không nhiễm thì dù có xn HIV đế tỷ lần vẫn AT. Nhưng nếu có nguy cơ không an toàn mà lượng virut HIV xâm nhập đủ số thì vẫn nhiễm như thường. Vì trong 72 giờ vàng không xử trí phơi nhiễm thì sau 72 giờ HIV tấn công vào tế bào kháng thể và lư trú ở trong tế bào kháng thể thì sẽ vĩnh viễn là người nhiễm HIV
Virut viêm gan B và virut HIV tuy là họ hàng mang tên là virut nhưng lại khác nhau vể mã gian.

Tuanmecsedec
31-10-2013, 09:49

Thông thường khi xét nghiệm máu kiểm tra theo dõi viêm gan B, các Bác sỹ hay cho làm nhiều chỉ số khác nhau để đánh giá tình trạng viêm gan B, trong đó có 02 chỉ số là:

- HBsAg: Kháng nguyên bề mặt viêm gan B virus.

- Anti HBs: Kháng thể chống lại kháng nguyên bề mặt.

1) HBsAg dương tính (+):

Nếu HbsAg dương tính, có nghĩa là bạn đã bị nhiễm virus viêm gan B. Khi đó bác sĩ sẽ phải cho làm thêm nhiều xét nghiệm khác để xác định xem:

- Là người lành mang bệnh: Nhiễm virus viêm gan B nhưng không có tổn thương gan
- Là người mang chủng virus viêm gan B đang hoạt động: Trong trường hợp này phải điều trị và theo dõi định kỳ.

2) Anti HBs:

Nếu xét nghiệm Anti HBS (+) có nghĩa là cơ thể đã có kháng thể chống lại virus viêm gan B, có hai khả năng khi Anti HBS dương tính:

- Bạn đã được tiêm phòng virus viêm gan B hoặc bạn đã từng mắc virus viêm gan B và đã tự khỏi.
- Xác định thêm nồng độ của kháng thể để biết lượng kháng thể đã có có chống lại virus viêm gan B được hay không.

Đối với HIV,sau khi cơ thể ( tổng tư lệnh bạch cầu) phát hiện ra kẻ địch (HIV) có mặt trong cơ thể, sẽ tạo ra đội quân (kháng thể) để chống trả.Rất tiếc đội quân (kháng thể) bất lực với HIV.

Đội quân kháng thể sẽ bị tiêu diệt dần do HIV tiêu diệt,đến một ngày nào đó.kẻ địch chiếm,tiêu diệt hoàn toàn bạch cầu.Khi ấy cơ thể không còn khả năng chống các bệnh thông thường khác,như bệnh lao phổi là thường bị trước tiên.Giai đoạn này kháng thể bị tiêu diệt trầm trọng gọi là giai đoạn AIDS.

Bạn lưu ý,mỗi loại bệnh,vi rút thì Bạch cầu tạo kháng thể chống khác nhau.Cho nên xét nghiệm bệnh nào là của bệnh đó.Viêm gan là của viêm gan,HIV cũng vậy .v.v.v.

Thông thường kháng thể kháng HIV sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần,có những trường hợp có thể lâu hơn.Nhưng không quá 6 tháng.Như dùng thuốc ức chế (Pep) hoặc ung thư.

xuxu
31-10-2013, 15:38
mẹ em bị VGB 10 năm nay xét nghiệm anti HBsAg âm tính ( chứ không phải xn anti HIV đâu ạ )
ý em chỉ muốn hỏi tại sao virut VGB vào cơ thể 10 năm vẫn không tạo kháng thể ( anti HBsAg ) vậy làm sao chắc được virut HIV vào cơ thể sẽ tạo kháng thể trong vòng 3 tháng.

Tuanmecsedec
31-10-2013, 15:48
mẹ em bị VGB 10 năm nay xét nghiệm anti HBsAg âm tính ( chứ không phải xn anti HIV đâu ạ )
ý em chỉ muốn hỏi tại sao virut VGB vào cơ thể 10 năm vẫn không tạo kháng thể ( anti HBsAg ) vậy làm sao chắc được virut HIV vào cơ thể sẽ tạo kháng thể trong vòng 3 tháng.

Bạn đọc bài hỏi này được trả lời về viêm gan B và nhiễm siêu vi B

http://songkhoe.crctvn.org/forums/viewtopic.php?t=803 (http://songkhoe.crctvn.org/forums/viewtopic.php?t=803)

Còn vấn đề kháng thể HIV là các nhà nghiên cứu họ đã chứng minh.Và diễn đàn này cũng không tham vấn bừa.