PDA

View Full Version : Hỏi những anh chị em đang điều trị hiv bằng m152

tahongtuyenhn
03-11-2013, 10:37
anh tuấn ơi em uống viên tenofovir 300mg được 18 ngày mà thấy ngán quá sáng dậy người muốn quay cuồng hoa mắt đêm ngủ thì đổ mồ hôi trộm thấy sợ quá nhờ anh tư vấn cho em bao giờ thì hết nhưng triệu chứng trên trở lại bình thường em đấu trang mãi nên theo hay nên bỏ thốc anh làm ơn trả lời giúp em nhé quá sợ anh ạ

Charles
03-11-2013, 10:44
anh tuấn ơi em uống viên tenofovir 300mg được 18 ngày mà thấy ngán quá sáng dậy người muốn quay cuồng hoa mắt đêm ngủ thì đổ mồ hôi trộm thấy sợ quá nhờ anh tư vấn cho em bao giờ thì hết nhưng triệu chứng trên trở lại bình thường em đấu trang mãi nên theo hay nên bỏ thốc anh làm ơn trả lời giúp em nhé quá sợ anh ạ

Muốn hỏi gì bạn lập topic riêng, không hỏi trong topic người khác.

songchungvoi_HIV
03-11-2013, 11:18
Cho em hỏi là sau 17 ngày dùng PEP em có nổi một ít nốt ban đỏ em lo quá là có mua thuốc bổ gan Boganic uống thì bây giờ là ngày thứ 22 và em đã thấy hết nổi các nốt ban đỏ đó, anh chị cho em hỏi dùng thuốc bổ gan Boganic có được không ạ?

Nổi ban đỏ không phải nổi như vậy, đã nổi là nổi như da heo quay, chứ không phải một ít và lốm đốm vài nơi,còn Tenoforvir không có tác dụng quay cuồng, Đây là tác dụng tổng hợp chung của PEP, bạn nên uống nhiều nước để lọc thận. tác dụng phụ sẽ tự mất đi sau vài tuần bạn ngưng PEP

tahongtuyenhn
10-11-2013, 20:21
Gửi anh Tuấn cùng các anh chị em đang điều trị hiv bằng thuốc M152
Em uống thốc hôm nay được 20 hôm rồi mà sao vẫn mất ngủ hiện nay người em còn nổi nhiều mụn mề đay nếu mồ hôi ra ngứa rất khó chịu hiện tượng này bao lâu thì hết anh ơi và bao lâu thì trở lại được bình thường như chưa điều trị.Nhờ anh tư vấn cho em với
Thân gửi những anh em điều trị HIV bằng M152 nhờ anh chị em tư vấn giúp mình. Rất mong được mọi người chỉ giúp

Tuanmecsedec
10-11-2013, 20:32
Em uống thốc hôm nay được 20 hôm rồi mà sao vẫn mất ngủ hiện nay người em còn nổi nhiều mụn mề đay nếu mồ hôi ra ngứa rất khó chịu hiện tượng này bao lâu thì hết anh ơi và bao lâu thì trở lại được bình thường như chưa điều trị.Nhờ anh tư vấn cho em với
Thân gửi những anh em điều trị HIV bằng M152 nhờ anh chị em tư vấn giúp mình. Rất mong được mọi người chỉ giúp

Bạn có thể uống nước nhiều hoặc nước mát nhiều trong thời gian điều trị

tahongtuyenhn
10-11-2013, 20:36
Thank anh tuấn

Charles
10-11-2013, 21:09

Quá trình điều trị ARV sẽ có tác dụng phụ của thuốc, nhất là gan sẽ ảnh hưởng nhiều, gan nóng và men gan tăng gây ra nổi nhiều mụn mề đay, ngứa ngáy chịu, bạn nên dùng thêm thuốc hỗ trợ men gan hoặc thuốc bổ gan. Tùy cơ địa từng người mà thời gian quen thuốc sẽ nhanh hay lâu.

songchungvoi_HIV
10-11-2013, 21:17
ARV với M152 = TDF + 3TC + EFV ==> EFV chính là tác nhân gây ảo giác, mệt mỗi mất tập trung, hoang mang, mất ngủ. EFV tương tác các loại thức ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, và các thức uống có chất kích thích, Bạn nên hạn chế các chất béo, dầu mỡ và chất kích thích trong buổi tối