PDA

View Full Version : CD hơn 400 đã phải uống thuốc chưa ạ?

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 05:17
Cách đây hơn 1 tháng , e có làm CD4 ,. CD của e là hơn 400, hôm qua e có nhận dc thông báo từ phòngl hám là thứ 5 này e đi kiểm tra CD lại lần nữa , nếu dưới 500 là bắt đầu điều trị ARV , hồi trc , theo e biết CD là 350 mới bắt đầu điều trị , giờ là 500 , e hơi hoang mang chút , vì với các phác đồ 350 thì chắc lâu e mới phải uống thuốc , giờ đùng 1 cái , hị hị , e chưa có bất kỳ bệnh NCCH nào cả. Mong anh Tuấn tư vấn giúp e ạ.

Tuanmecsedec
17-07-2013, 07:18
Cách đây hơn 1 tháng , e có làm CD4 ,. CD của e là hơn 400, hôm qua e có nhận dc thông báo từ phòngl hám là thứ 5 này e đi kiểm tra CD lại lần nữa , nếu dưới 500 là bắt đầu điều trị ARV , hồi trc , theo e biết CD là 350 mới bắt đầu điều trị , giờ là 500 , e hơi hoang mang chút , vì với các phác đồ 350 thì chắc lâu e mới phải uống thuốc , giờ đùng 1 cái , hị hị , e chưa có bất kỳ bệnh NCCH nào cả. Mong anh Tuấn tư vấn giúp e ạ.

Tháng 11/2011 Bộ y tế đã có công văn chỉ định sửa đổi điều trị thuốc ARV .Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 4 (với các triệu chứng như: sút cân trên 10% trọng lượng cơ thể kèm theo sốt kéo dài trên 1 tháng hoặc tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng không rõ nguyên nhân; viêm phổi, nhiễm Herpes mạn tính ở môi, miệng, cơ quan sinh dục...; nhiễm Candida thực quản...) thì không phụ thuộc số lượng tế bào CD4.- Người nhiễm HIV giai đoạn 3 (sút cân nặng không rõ nguyên nhân trên 10% trọng lượng cơ thể, tiêu chảy không rõ nguyên nhân kéo dài trên 1 tháng; sốt không rõ nguyên nhân từng đợt hoặc liên tục kéo dài trên 1 tháng; nhiễm nấm Candida miệng tái diễn... ) với CD4<350TB/mm3.- Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 1, 2 với CD4<250 TB/mm3.Nếu không làm được xét nghiệm CD4, chỉ định điều trị ARV khi người nhiễm HIV ở giai đoạn lâm sàng 3, 4

Mới đây,Hướng dẫn mới về điều trị HIV do WHO ban hành khuyến cáo bắt đầu liệu pháp kháng retrovirus (ART) sớm hơn nhằm giúp kéo dài sự sống.Các bằng chứng gần đây cho thấy bắt đầu liệu pháp ART sớm hơn cũng sẽ giúp giảm nguy cơ truyền HIV sang người khác.

WHO cho biết thay đổi này có thể giúp phòng ngừa 3 triệu ca tử vong và 3,5 triệu ca nhiễm HIV từ nay đến năm 2025.Hướng dẫn mới khuyến khích bắt đầu điều trị cho người lớn nhiễm HIV khi lượng tế bào CD4 giảm xuống 500 tế bào/mm³ hoặc thấp hơn, thay vì CD4≤ 350 tế bào/mm³.
Các khuyến cáo cũng bao gồm cung cấp liệu pháp ART cho trẻ em dưới 5 tuổi nhiễm HIV, tất cả phụ nữ mang thai và phụ nữ đang cho con bú bị nhiễm HIV và những người bị HIV có bạn tình không bị nhiễm.

Nguyen Ha
17-07-2013, 07:23
Điều trị ARV sớm là tốt chứ sao phải hoang mang hả em?
Theo hướng dẫn mới của WHO thì bắt đầu điều trị ARV là cd4 từ 500 trở xuống, thứ nhất là giữ sức khoẻ cho người có HIV, thứ 2 là giảm lượng virút trong máu, thứ 3 là giảm nguy cơ lây truyền bệnh cho người khác.
Ở Hưng Yên chị, cũng bắt đầu đtrị cd4 từ 500 trở xuống đấy em ạ.

can1niemtin
17-07-2013, 07:45
Cảm ơn mọi người đã chia sẽ những thông tin như thế này, với người mới như tôi đây thì quả thật rất là hữu ích. Nghe nói phác đồ điều trị của mỗi người khác nhau và BS sẽ cho thuốc khác nhau như vậy có đúng không? Thiệt là buồn khi mình bị thêm cái siêu vi C nữa, cảm giác thật hụt hẫng quá. Sao lại bị cùng lúc 2 căn bệnh nan y như thế này chứ. Hix

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 12:18
Em xin cảm ơn những gì anh chị đã chia sẻ , vậy thì mạnh mẽ lên nào , mai đi làm laị CD r chuẩn bị sẵn tinh thần, Cố lên.

Nguyen Ha
17-07-2013, 12:28
Ừ cố gắng lên em, điều trị ARV người khoẻ lên rất nhiều em ạ. Giống chị nè, tăng cân vèo vèo ấy.

troduasophan
17-07-2013, 12:48
Nch có tăng kg được ko nguyên hà.cố gắng ăn uống và thể thao ko biết có giữ được thể trạng như bt ko.chỉ sợ gầy tỏng teo thôi

muathu
17-07-2013, 12:52
Em xin cảm ơn những gì anh chị đã chia sẻ , vậy thì mạnh mẽ lên nào , mai đi làm laị CD r chuẩn bị sẵn tinh thần, Cố lên.

uhm cố lên em, giờ cuộc sống của chúng ta phụ thuộc nhiều vào y học mà, cố lên btg, mẹ vợ giám đốc

thanhlan
17-07-2013, 13:15

Cố lên em nhé chị luôn ở bên em mà ka ka

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 13:42
Ừ cố gắng lên em, điều trị ARV người khoẻ lên rất nhiều em ạ. Giống chị nè, tăng cân vèo vèo ấy.

ới , e mà tăng cân vèo vèo thì có mà lăn chị ơi , giờ e đã 60 kg r nà

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 13:43

uhm cố lên em, giờ cuộc sống của chúng ta phụ thuộc nhiều vào y học mà, cố lên btg, mẹ vợ giám đốc

dạ ,sẽ cố mà mẹ đẻ giám đốc

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 13:44

ố lên em nhé chị luôn ở bên em mà ka ka

chị thú 7 về Hải Phòng hay về Hà Nội đấy ? hay xuốngcả HP đi chị nhé , mình làm 1 trận gặp mặt trc đi , ok?

Meo Gia Hoa Cao
17-07-2013, 13:45
Nch có tăng kg được ko nguyên hà.cố gắng ăn uống và thể thao ko biết có giữ được thể trạng như bt ko.chỉ sợ gầy tỏng teo thôi

tăng dc mà bạn , tớlà bằng chứng cụ thể nhất đây , nhịn ăn mà k gầy dc , vẫn tăng cân đều đều , oải đấy , hị hị

Nguyen Ha
17-07-2013, 14:25
Tớ cũng là bằng chứng sống đây. Tăng cân dã man, nhịn ăn, thể dục...vẫn béo quay.

mebeNa
09-08-2013, 20:18
Anh trai mình đã bắt đầu điều trị ARV khi CD4 còn cao ngất ý (950), theo mình biết là uống càng sớm càng tốt.

songchungvoi_HIV
09-08-2013, 20:48
Chào cả nhà!
Theo như những gì chia sẻ từ các ACE nếu cứ CD4 cao trên 350 là được điều trị ARV thì tôi e rằng với sự gảim gần 50% tài trợ từ dự àn về cung cấp ARV cho NCH thì không đủ thuốc ARV. Theo tôi biết thì quy định của bộ Y Tế VN, NCH với CD4 từ 350 trở xuống phải bắt buộc tiếp cận ARV, Ngoại trừ các trường hợp sao đây:
+ Người đang có 1 trong các bệnh nhiễm trùng cơ hội sau: Lao hạch, lao phổi kháng thuốc, lao não, viêm não do Toxoplasma, Nấm não Toxplasma, CMV mắt. với các trường hợp trên dù NCH có chi3 số CD4 là bao nhiêu thì bắt buộc họ phải tiếp cận ARV.
+ Dù biết rằng trên thế giới đã tiến hành cho NCH tiếp cận ARV sớm khi chỉ số CD4 cao để mau phục hồi. Nhưng ở Việt Nam thì khác các bạn ah. Ngoại trừ họ tự bỏ tiền túi ra mua ARV để diều trị.
Vài hàng chia sẻ

mebeNa
09-08-2013, 21:06
Chào cả nhà!
Theo như những gì chia sẻ từ các ACE nếu cứ CD4 cao trên 350 là được điều trị ARV thì tôi e rằng với sự gảim gần 50% tài trợ từ dự àn về cung cấp ARV cho NCH thì không đủ thuốc ARV. Theo tôi biết thì quy định của bộ Y Tế VN, NCH với CD4 từ 350 trở xuống phải bắt buộc tiếp cận ARV, Ngoại trừ các trường hợp sao đây:
+ Người đang có 1 trong các bệnh nhiễm trùng cơ hội sau: Lao hạch, lao phổi kháng thuốc, lao não, viêm não do Toxoplasma, Nấm não Toxplasma, CMV mắt. với các trường hợp trên dù NCH có chi3 số CD4 là bao nhiêu thì bắt buộc họ phải tiếp cận ARV.
+ Dù biết rằng trên thế giới đã tiến hành cho NCH tiếp cận ARV sớm khi chỉ số CD4 cao để mau phục hồi. Nhưng ở Việt Nam thì khác các bạn ah. Ngoại trừ họ tự bỏ tiền túi ra mua ARV để diều trị.
Vài hàng chia sẻ
Theo mình thì ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị thôi. Anh trai mình khi đi khám, bs cũng bảo CD4 còn cao chưa phải uống, khi nào xuống 350 mới tiến hành điều trị, lúc ấy mình nghĩ chắc đến khi bệnh nhân gần đất xa trời rồi mới cho họ uống 1 tý gọi là an ủi cho đúng quy định. Thế nên mình quyết định bảo với bsy là bs cứ đưa ra phác đồ, mọi chi phí gia đình chịu tất, buổi sáng bs tư vấn xét nghiệm abc... thì buổi chiều anh trai mình cầm trên tay lọ thuốc điều trị rồi. Xong, nhanh gọn. Mỗi tháng tính ra bây giờ là 1,8tr. Không nhiều nhưng phải uống liên tục thời gian vô kể, chưa kể tiền mất giá ... thì số tiền mua thuốc cũng ko nhỏ. Nói thật sau 3 tháng đi đi lại lại ở bệnh viện nhà nước, hết xét nghiệm nọ, xét nghiệm kia, tư vấn đủ kiểu... mình sợ mấy chương trình của Chính phủ với Bộ y tế lắm :(

songchungvoi_HIV
09-08-2013, 21:29
Theo mình thì ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị thôi. Anh trai mình khi đi khám, bs cũng bảo CD4 còn cao chưa phải uống, khi nào xuống 350 mới tiến hành điều trị, lúc ấy mình nghĩ chắc đến khi bệnh nhân gần đất xa trời rồi mới cho họ uống 1 tý gọi là an ủi cho đúng quy định. Thế nên mình quyết định bảo với bsy là bs cứ đưa ra phác đồ, mọi chi phí gia đình chịu tất, buổi sáng bs tư vấn xét nghiệm abc... thì buổi chiều anh trai mình cầm trên tay lọ thuốc điều trị rồi. Xong, nhanh gọn. Mỗi tháng tính ra bây giờ là 1,8tr. Không nhiều nhưng phải uống liên tục thời gian vô kể, chưa kể tiền mất giá ... thì số tiền mua thuốc cũng ko nhỏ. Nói thật sau 3 tháng đi đi lại lại ở bệnh viện nhà nước, hết xét nghiệm nọ, xét nghiệm kia, tư vấn đủ kiểu... mình sợ mấy chương trình của Chính phủ với Bộ y tế lắm :(
Đúng. ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị dịch vụ. Dĩ nhiên bỏ tiền ra thì phải được phụic vụ. với chi phí ngón 1 tháng trên dưới 2000.000 đ. Chưa tính các thuốc hổ trợ như: thuốc bổ, thuốc hổ trợ gan... rồi định kỳ 6 tháng xn CD4, CTM, Creatine, ALT, AST trên dưới 600.000 đ. tạm tính như sao:
Một năm 12thag x 2000.000 đ (chi phí thuốc)= 24.000.000 đ + 1.200.000 đ (2 lần xn đ. kỳ CD4, CTM ... )= 25.000.000 đ.
Nếu anh bạn sống được 20 năm (từ lúc bắt đầu điều trị ARV đến lúc mất đi) x 25.000.000 đ/ năm (chi phí) = 500.000.000 đ. Và xin thưa với bạn đây là kết quả tạm tính. Nếu tính theo thời giá tùy vào từng thời điểm, tôi e rằng số tiền chi phí có thể hơn gấp 20 lần. Haizzz. Tiền núi cũng lỡ đó bạn. Vậy đều trị theo chương trình với điều trị dịch vụ cái nào lợi hơn??????

mebeNa
09-08-2013, 21:34
Đúng. ai có điều kiện thì tự nguyện điều trị dịch vụ. Dĩ nhiên bỏ tiền ra thì phải được phụic vụ. với chi phí ngón 1 tháng trên dưới 2000.000 đ. Chưa tính các thuốc hổ trợ như: thuốc bổ, thuốc hổ trợ gan... rồi định kỳ 6 tháng xn CD4, CTM, Creatine, ALT, AST trên dưới 600.000 đ. tạm tính như sao:
Một năm 12thag x 2000.000 đ (chi phí thuốc)= 24.000.000 đ + 1.200.000 đ (2 lần xn đ. kỳ CD4, CTM ... )= 25.000.000 đ.
Nếu anh bạn sống được 20 năm (từ lúc bắt đầu điều trị ARV đến lúc mất đi) x 25.000.000 đ/ năm (chi phí) = 500.000.000 đ. Và xin thưa với bạn đây là kết quả tạm tính. Nếu tính theo thời giá tùy vào từng thời điểm, tôi e rằng số tiền chi phí có thể hơn gấp 20 lần. Haizzz. Tiền núi cũng lỡ đó bạn. Vậy đều trị theo chương trình với điều trị dịch vụ cái nào lợi hơn??????
Vậy sức khỏe quý hơn hay tiền quý hơn hả bạn ? Với mình nếu cố gắng tự nguyện theo từ sớm, sức khỏe đảm bảo lâu dài + tinh thần ổn định thì với mình số tiền để mua được 2 điều ấy (như bạn tính) vẫn đang còn ... ít lắm :) Nói thì nói vui để động viên nhau vậy thôi, chứ ai có điều kiện theo chương trình nào thì theo, cái đích cuối cùng thì như nhau cả thôi, quý nhất là Sức Khỏe, có "Sức Khỏe mới đẻ ra Hạnh Phúc" mà :)
Chúc các bạn/anh/chị trong 4rum Sức khỏe dồi dào nhé :)

songchungvoi_HIV
09-08-2013, 21:42
Vậy sức khỏe quý hơn hay tiền quý hơn hả bạn ? Với mình nếu cố gắng tự nguyện theo từ sớm, sức khỏe đảm bảo lâu dài + tinh thần ổn định thì với mình số tiền để mua được 2 điều ấy (như bạn tính) vẫn đang còn ... ít lắm :) Nói thì nói vui để động viên nhau vậy thôi, chứ ai có điều kiện theo chương trình nào thì theo, cái đích cuối cùng thì như nhau cả thôi, quý nhất là Sức Khỏe, có "Sức Khỏe mới đẻ ra Hạnh Phúc" mà :)
Chúc các bạn/anh/chị trong 4rum Sức khỏe dồi dào nhé :)
Ah tôi chưa cho bạn biết, nếu uống ARV phác đồ bậc 1 mà kháng thuốc sẽ chuyển qua phác đồ ARV bậc 2 với giá thành là 1.200 USD/tháng. ở đây tôi không hề nói rằng tiền hay sức khỏe cái nào quan trọng. Dĩ nhiên sức khỏe quan trọng hơn. Cái tôi nói là khám theo chương trình do Bô Y Tế quản lý và khám dịch vụ (Cho NCH) thì cái nào lợi hơn.

meomeo87
15-08-2013, 19:57
Em đã bắt đầu uống r anh ạ , chấp nhận sống chung với lũ , hihi , e nhớ những gì anh đã dặn e , hiện e có uống bổ sung mỗi ngày 2 viên sắt và vitamin tỏng hợp , e nên uống trc lúc nào thì phù hợp nhất ạ?

huyentrang_1981
15-08-2013, 20:17
Cố lên em nhé,uống vào cho khỏe để lấy sức đi off. hihi

songchungvoi_HIV
15-08-2013, 20:20
Em đã bắt đầu uống r anh ạ , chấp nhận sống chung với lũ , hihi , e nhớ những gì anh đã dặn e , hiện e có uống bổ sung mỗi ngày 2 viên sắt và vitamin tỏng hợp , e nên uống trc lúc nào thì phù hợp nhất ạ?
Chào bạn!
Việc uống vitamine và viên sắt bạn nên uống vào điểm tâm sáng sẽ tốt cho cơ thể. nhằm giúp cho khẩu phần ăn tăng thêm dinh dưỡng làm cho bữa ăn sáng thêm thịnh soạn. Không nên uống vitamine tổng hợp vào buổi tối gây cho cơ thể nóng nhiệt khó ngủ, viên sắt giúp bổ máu. Viên sắt nên uống khoảng 10 viên tuần rồi ngưng, sao đó tháng sau sẽ uống lại, có nghĩa 1 tháng uống 10 viên. Vài hàng chia sẽ.

meomeo87
16-08-2013, 10:51
e có vấn đề nữa là e rất hay bị ra mồ hôi , trời nắng thì k nói , kể cả hôm trời mát , nhất là khi e căng thẳng , và tức giận , có cách nào hạn chế dc vấn đề này k ạ?

bachtoanphong
16-08-2013, 11:19
Nói chung là nếu có đk thì tự dùng thuốc trc, vì với dự án của nhà nc thì ng có H CD4 dưới 500 mới dc tài trợ. Có thể uống trc khi CD4 vẫn cao thì càng tốt, còn o để nó tự xuống dưới 500 thì dc tài trợ :brick:.

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 12:14
e có vấn đề nữa là e rất hay bị ra mồ hôi , trời nắng thì k nói , kể cả hôm trời mát , nhất là khi e căng thẳng , và tức giận , có cách nào hạn chế dc vấn đề này k ạ?
Em có thể dùng các loại nước ép từ trái cây sẽ cho cho cơ thể. Việc bài tiếc mồ hôi theo anh nghĩ là tốt, Không đáng lo lắng.

meomeo87
16-08-2013, 19:05
Hôm of Quảng Ninh ,e có nghe 1 chị nói là ăn bưởi và ăn tỏi làm giảm tác dụng của ARV , điều đó có đúng k anh ?

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 20:03
Hôm of Quảng Ninh ,e có nghe 1 chị nói là ăn bưởi và ăn tỏi làm giảm tác dụng của ARV , điều đó có đúng k anh ?
Tác dụng phụ của thuốc là quá trình phục hồi sức đề kháng sau khi dùng ARV. Việc dùng nước ép bưởi hoặc tỏi có làm giảm tác dụng phục của ARV hay không anh không dám khẳng định. Tỏi là 1 loại thuốc trong dân gian giúp giải cảm, nước ép bưởi giúp giảm cân, có nhiều vitamine tốt cho cơ thể. Các tác dụng phụ thường gặp cần nắm rõ cách xữ trí.
1. Sốt: Lau mát bằng nước ấm, chườm mát bằng nước ấm. Uống nước chanh, pha Orezol 1gói/1lít nước dùng để uống có thể giúp hạ sốt, dùng thuốc hạ sốt như Panadol dạng sủi.
2. Tiêu chảy: phải xác định phân có nước không. Nếu phân có nước mới gọi là tiêu chảy, dùng Orezol pha 1gói/1lít nước để uống giúp bù nuớc do mất nước vì đi tiêu chảy nhiều. Uống 1 viên Loperamide 10mg mỗi lần sau khi đi ngoài.
3. Đau đầu: hãy so nhẹ hai bên sau gáy, hai bên thái dương, chườm nuớc ấm, nghe nhạc làm diệu thần kinh, tránh căn thẳng đầu óc, có thể dùng Panadol giàm đau.
4. Buồn nôn, nôn ói: ăn thức ăn nhẹ dễ tiêu, ăn ít, châm và nhiều lần, ăn từ từ, tránh ăn nhiều dầu mỡ. Có thể dùng thuốc chóng ói trước khi ăn 15 phút.
5. Nổi mẫn ngứa: giữ vệ sinh da sạch sẽ hạn chế tắm xà phòng, dùng các loại nước phụ khoa pha nước để tắm, nấu lá chè xanh để tắm, pha vài hạt thuốc tím mua ở hiệu thuốc tây để tắm, dùng rược trắng pha nước để tắm. Hạn chế dùng tay gãy tránh làm trầy xước da sẽ dễ nhiễm trùng da.
6. Giữ vệ sinh chăng màn, quần áo sạch sẽ, giặc dũ chăng màn, quần áo thường xuyên, thường xuyên phơi chăng màn, quần áo ngoài nắng, là quần áo trước khi mặc để duyệt vi khuẩn.

meomeo87
16-08-2013, 20:14
e thì từ hôm nghe lời khuyên của anh , uống arv , e chưa thấy tác dụng nào quá nghiêm trọng anh ạ , vì bạn e , chị ấy Cd cao hơn e , mà uống vào hay bị buồn nôn và chóng mặt ,đã 4 ngày chị ấy k ăn gì , chỉ uống sữa , e sợ cứ tình trạng này ,chị ấy có nên xin đổi phác đồ k ạ?

songchungvoi_HIV
16-08-2013, 20:27
e thì từ hôm nghe lời khuyên của anh , uống arv , e chưa thấy tác dụng nào quá nghiêm trọng anh ạ , vì bạn e , chị ấy Cd cao hơn e , mà uống vào hay bị buồn nôn và chóng mặt ,đã 4 ngày chị ấy k ăn gì , chỉ uống sữa , e sợ cứ tình trạng này ,chị ấy có nên xin đổi phác đồ k ạ?
Hãy cho bạn em lời nguyên này: :Ăn để sống". Buồn nôn, nôn ói, hoa mắt chóng mặt là biểu hiện thường gặp ở người mới bắt đầu dùng ARV, nếu tình trạng này cứ tiếp diễn kéo dài, nên khuyên bạn ấy đến ngay bác sĩ điều trị khám lại. Ở PK anh làm xữ trí cho BN khi gặp những tác dụng phụ như biến ăn kéo dài bằng cách truyền dịch cho BN để hổ trợ đạm cho BN không ăn được, Đạm thường truyền cho BN là loại Aversin 40% loại 250ml hoặc 500ml, nếu không sẽ làm cho BN suy kiệt sức khoẻ. Và truyền đạm cũng chỉ là hổ trợ, việc ăn vẫn là quan trọng đặt lên hàng đầu, Không ăn thì không cách nào phục hồi sức khoẻ. Em có thể nói bạn tìm mua ở các hiệu thuốc tây lơn: Centrum, đây là loại thuốc bổ giúp kích thích cho bạn em ăn ngon miệng hơn. Uống 1 viên Centrum vào buổi sáng sau khi ăn điểm tâm.