PDA

View Full Version : cháu cần các bác tư vấn

Nguyen Nam
22-11-2013, 10:54
cháu chào cac bác,các cô các chú,cháu năm này đang là sinh viên năm thứ 1,thời gian gần đây cháu đã lên diễn dàn nhớ tư vấn nhiều về truong hop của cháu,nhưng sao cháu vẫn hoảng sợ vì hiv,sau đây cháu xin nói hành vi của cháu,mong các bác tư vấn giúp cháu để cháu hết hoang tuong,trú tâm vào việc học tập
1. cháu bi 3 cái gai đâm chảy máu liền nhau lúc 3 giờ,đến 3h40 cháu chạm vào tay có vết xước của người nghiện ma túy 1 giay.vết thương của cháu lúc đó không chảy máu,nhưng là do bị gai đâm nên rất đau và xót,liệu cháu có bi lay hiv không,các bác có thể giải thích cho cháu hiểu vì sao ko,tư vấn cháu vơi

Charles
22-11-2013, 11:03
cháu chào cac bác,các cô các chú,cháu năm này đang là sinh viên năm thứ 1,thời gian gần đây cháu đã lên diễn dàn nhớ tư vấn nhiều về truong hop của cháu,nhưng sao cháu vẫn hoảng sợ vì hiv,sau đây cháu xin nói hành vi của cháu,mong các bác tư vấn giúp cháu để cháu hết hoang tuong,trú tâm vào việc học tập
1. cháu bi 3 cái gai đâm chảy máu liền nhau lúc 3 giờ,đến 3h40 cháu chạm vào tay có vết xước của người nghiện ma túy 1 giay.vết thương của cháu lúc đó không chảy máu,nhưng là do bị gai đâm nên rất đau và xót,liệu cháu có bi lay hiv không,các bác có thể giải thích cho cháu hiểu vì sao ko,tư vấn cháu vơi

Khi vết thương ko còn chảy máu là niêm mạc đã đóng cửa. Vết thương của bạn sau 40 phút đã đóng cửa rồi nên khi chạm vào vết xước của người có Hiv (giả dụ vết thương của người đó đang chảy máu) thì cũng ko bị lây nhiễm hiv.

Tuanmecsedec
22-11-2013, 11:08

Bạn nên nhớ HIV hoàn toàn không có trên bàn tay.Cho dù người đó có lấy cả bàn tay DÍ,CHÀ,TRÉT cả bàn tay lên vết thương của bạn cũng không sao.

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 11:27
Trường hợp của bạn hình như songchung có trò chuyện qua điện nhiều lần rùi thì phải. Như đã chia sẻ trong điện thoại về việc gai đâm và vết đâm bé tẹo và dù bạn va chạm với NHC thật sự thì không là nguy cơ với HIV được, HIV không lây qua giao tiếp thông thường như: bắt tay, ôm hôn, cả hôn sâu, ăn chung, mặc chung quần áo, tắm chung, đi nhà vệ sinh chung, cả dùng chung khăn tắm và ngủ chung chăn, Grap giường với người nhiễm vẫn không lây. Bạn có thể tham khảo tài liệu sau: Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids?p=43557#post43557)

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:13
vâng,cháu cảm on các bác,thực sự kiến thức của cháu nông cạn,nhà cháu ơ Mường lay,tỉnh diện biên,mong các bác tư vấn cho cháu,nếu ko sao thì cháu yên tâm duõc r

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:17
vâng,cháu cảm on các bác,thực sự kiến thức của cháu nông cạn,nhà cháu ơ Mường lay,tỉnh diện biên,mong các bác tư vấn cho cháu,nếu ko sao thì cháu yên tâm duõc r
Thấy chưa songchung nhớ chính xác mừ, bạn là người từng gọi cho songchung rùi. Nói trong điện thiếu điều muốn gảy lưỡi vậy mà vẫn chưa thông

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:19
vang.chẳng biết làm sao mà cháu hoang tuong qua,có bị vết gai đâm,rồi chạm vào vết xuõ nguoi ngien ma tuý mà đã sợ gần chết,mất an mất ngu,ko học hành duoc j

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:23
vang.chẳng biết làm sao mà cháu hoang tuong qua,có bị vết gai đâm,rồi chạm vào vết xuõ nguoi ngien ma tuý mà đã sợ gần chết,mất an mất ngu,ko học hành duoc j
Bạn yên tâm đi, bạn không có nguy cơ với HIV, bạn nên tìm hiểu kiến thức và con đường lây nhiễm của HIV tại DD này

luxubu
22-11-2013, 12:27
không chảy máu là vết thương đã đóng niêm mạc.. bạn không có nguy cơ

dianguctrangian36
22-11-2013, 12:27
Hiv mà lây như vậz thì TOI. Kaka

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:36
vhasu cảm ơn các bác,cho cháu hỏi,vết thương bị kim đâm chảy máu thì bao nhiêu phút là niêm mạc đóng vửa ạ

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:41
vhasu cảm ơn các bác,cho cháu hỏi,vết thương bị kim đâm chảy máu thì bao nhiêu phút là niêm mạc đóng vửa ạ
Kim tiêm hay gai? Gai đâm nếu máu hết chảy là đóng cửa, mà dù đang chảy máu thì vẫn k có nguy cơ, bởi HIV k lây như vậy? em có nghe k hả? Em bảo em là sinh viên mà sao chữ nghĩa và sự hiểu biết của em chậm quá. em cần xem lại về cách đọc chữ của mình và cái bằng cấp nữa, đang là sinh viên mà sao nói thế k hiểu là sao?

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:41
Bảo em đọc cái này sao em k đọc hà? Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids?p=43557#post43557)

luxubu
22-11-2013, 12:43

Nếu máu ngưng chảy là đã đóng cửa rồi. HIV coi vậy chứ khó lây nhưng dễ phòng bạn à

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:44
Kim tiêm hay gai? Gai đâm nếu máu hết chảy là đóng cửa, mà dù đang chảy máu thì vẫn k có nguy cơ, bởi HIV k lây như vậy? em có nghe k hả? Em bảo em là sinh viên mà sao chữ nghĩa và sự hiểu biết của em chậm quá. em cần xem lại về cách đọc chữ của mình và cái bằng cấp nữa, đang là sinh viên mà sao nói thế k hiểu là sao?
vâng.em đang dọc roi anh,em dang là sinh vien truong trung cấp nông nghiệp đien biên mà,

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:49
do cháu hoảng sơ quá nên hôm 16/11 vừa rồi đã dồn tiền xuống thành phố dien bjen xet nghjem tai trung tâm y tế phuong,nguoi ta hỏi cháu là chạm tay nguoi nghiện ma tuý đó khi nào,cháu bảo là ngagy mùng 2/11.họ thấy cháu sợ hãi quá nên cho cháu xét nghiệm tex nhanh 2 tuần,kết quả âm tính,hjc,họ lại còn doạ cháu là phải để 3 tháng sau xét nghiệm lại vơi biet duoc,họ hẹn cháu 11 tuần lại đến,làm cháu về mất ăn mat ngủ vì sơ,theo các cô các bác cháu có phải đến để họ xét nghiệm nua k

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:49
vâng.em đang dọc roi anh,em dang là sinh vien truong trung cấp nông nghiệp đien biên mà,
Đọc rùi thì chịu khó suy luận và phân tích dùm, cảm ơn nhiều

Nguyen Nam
22-11-2013, 12:54
Đọc rùi thì chịu khó suy luận và phân tích dùm, cảm ơn nhiều
vâng
do cháu hoảng sơ quá nên hôm 16/11 vừa rồi đã dồn tiền xuống thành phố dien bjen xet nghjem tai trung tâm y tế phuong,nguoi ta hỏi cháu là chạm tay nguoi nghiện ma tuý đó khi nào,cháu bảo là ngagy mùng 2/11.họ thấy cháu sợ hãi quá nên cho cháu xét nghiệm tex nhanh 2 tuần,kết quả âm tính,hjc,họ lại còn doạ cháu là phải để 3 tháng sau xét nghiệm lại vơi biet duoc,họ hẹn cháu 11 tuần lại đến,làm cháu về mất ăn mat ngủ vì sơ,theo các cô các bác cháu có phải đến để họ xét nghiệm nua k

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 12:59
vâng
Hahaha bị lừa.

Nguyen Nam
22-11-2013, 13:01
Hahaha bị lừa.
đầu tiên cháu gọi điện đến tryng tâm y tế dự phòng tỉnh diện biên,họ bảo cháu xuong họ tư vấn và xét nghiệm,cháu xuong họ lại hẹn cháu 11 tuần nua xuống,theo các bác cháu có phải xuong tiếp k,tốn tiền lắm

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 13:05
đầu tiên cháu gọi điện đến tryng tâm y tế dự phòng tỉnh diện biên,họ bảo cháu xuong họ tư vấn và xét nghiệm,cháu xuong họ lại hẹn cháu 11 tuần nua xuống,theo các bác cháu có phải xuong tiếp k,tốn tiền lắm
Nếu cảm thấy dư tiền cứ đi nhé

Nguyen Nam
22-11-2013, 13:08
hic,cháu ngefo lắm,sinh viên là gì có tiền, haiz

songchungvoi_HIV
22-11-2013, 13:15
hic,cháu ngefo lắm,sinh viên là gì có tiền, haiz
Túm lại một cục nhé, bạn k cần xn vì bạn k có nguy cơ

Nguyen Ha
22-11-2013, 13:16

Bạn được chia sẻ là không có nguy cơ nhưng vẫn quyết định đi xét nghiệm tốn tiền còn kêu gì nữa