PDA

View Full Version : Hôn có lây nhiễm hiv ?

l4tq2012
27-11-2013, 09:31
Chẳng là cách đây vài hôm em có đi hát karaoke ôm, trong lúc vô tình cô gái có hôn qua môi em, hôn nhẹ và nhanh. Nhưng môi em có vết trầy cũ, gần bớt. Như vậy em có nguy cơ không ạ?

songchungvoi_HIV
27-11-2013, 09:42
Chẳng là cách đây vài hôm em có đi hát karaoke ôm, trong lúc vô tình cô gái có hôn qua môi em, hôn nhẹ và nhanh. Nhưng môi em có vết trầy cũ, gần bớt. Như vậy em có nguy cơ không ạ?
HIV không lây qua ôm hôn cả hôn sâu. Bạn có thể xem tài liệu này: Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids)

l4tq2012
27-11-2013, 10:29
Em đi hát karaoke ôm, trong lúc vô tình cô gái có hôn qua môi em, hôn nhẹ và nhanh. Trong miệng em có vết trầy và đã gần bớt. Như vậy em có nguy cơ bị HIV k ạ, và em có thể bị lây những bệnh gì. Mong anh chị tư vấn giúp em.

HIV/AIDS
27-11-2013, 10:33
bạn nên tự tìm hiểu kiến thức để tự trả lời cau hỏi của mình

songchungvoi_HIV
27-11-2013, 10:46
Em đi hát karaoke ôm, trong lúc vô tình cô gái có hôn qua môi em, hôn nhẹ và nhanh. Trong miệng em có vết trầy và đã gần bớt. Như vậy em có nguy cơ bị HIV k ạ, và em có thể bị lây những bệnh gì. Mong anh chị tư vấn giúp em.
Bài của bạn tôi chuyển về đúng box này: anh-chi-trong-dien-dan-tu-van-dum-e-m (http://diendanhiv.vn/threads/5829-anh-chi-trong-dien-dan-tu-van-dum-e-m?p=45538#post45538)

HIV/AIDS.
27-11-2013, 10:49
Hành vi này không có nguy cơ

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
27-11-2013, 16:44

Hôn không làm lây nhiễm HIV.

Nụ hôn mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ, hôn say đắm không chỉ đem lại cảm giác dễ chịu, ngọt ngào và cả sự thư giãn mà còn có thể tăng khả năng kháng bệnh, tăng bài tiết nước bọt giúp làm sạch các vi khuẩn

Mỗi người có cách riêng và chỉ có thể nói rằng hôn sâu là sự nhập cuộc say đắm của cả 2 người. Một phát hiện thú vị là nụ hôn sâu và đắm đuối sẽ giúp cho gương mặt trông trẻ hơn, rạng rỡ hơn vì não tiết ra hormon oxytocine đem lại cảm giác dễ chịu và gắn bó với nhau hơn.

Nụ hôn nồng cháy có thể đốt cháy 2 Kcalo/phút, kích hoạt quá trình trao đổi chất và chuyển hoá năng lượng lên gấp đôi và vì thế nhiều người nghĩ rằng hôn có tác dụng tương tự như khi tập thể dục hay đi bộ nhanh.

Đồng thời với hôn là một quá trình trao đổi chất. Khi hôn sâu, đôi bạn tình trao và nhận 9 mg nước, 0,7 mg albumin, 1,7 mg chất béo, 0,4 mg muối và 0,1 g chất hữu cơ. Do vậy, điều cần lưu ý là hôn có thể làm lây truyền một số bệnh như bệnh cúm, bệnh mononucleose (còn được gọi là bệnh của nụ hôn), bệnh mụn giộp và cả bệnh viêm gan virus B.

Tuy nhiên, với HIV thì có khác, kể cả hôn sâu cũng không có nguy cơ bị nhiễm HIV và cho đến nay, chưa có thông báo nào về nhiễm HIV qua đường hôn nhau.

l4tq2012
28-11-2013, 18:18
Dạ vâng, tại em có vết trầy trên môi và bị dính nước bọt của cô ấy nên em cũng lo lắm. Như trường hợp này em có nguy cơ không ?

HIV/AIDS.
28-11-2013, 18:20
Dạ vâng, tại em có vết trầy trên môi và bị dính nước bọt của cô ấy nên em cũng lo lắm. Như trường hợp này em có nguy cơ không ?
Cũng không có nguy cơ, hình như em không chịu tìm hiểu kiến thức mà a đã đưa

songchungvoi_HIV
28-11-2013, 18:33
Để tránh làm ảnh hưởng nhiều thành viên khác do được chia sẻ không có nguy cơ cho hành vi hôn nhau, tôi khóa topic này lại

CrisM
28-11-2013, 23:27
Hôn mà có nguy cơ thì chắc gần 7 tỉ người trên thế giới này nhiễm cả.