PDA

View Full Version : uống thuốc khác kèm với Pep!

buồn ơi ta xin chào mi
01-12-2013, 20:25
Em đang dùng Lamzidivir được 2 tuần rồi! Em dùng đúng giờ và đúng liều, tuy nhiên trong thời gian này em bị phản ứng phụ nhiều quá cụ thể là : bị khó tiêu, đầy hơi, buồn nôn, có một đêm mất ngủ... Hiện giờ em đang bị viêm họng và có nguy cơ bị sốt nhẹ, mệt mỏi trong mình. Em xin hỏi là em có thể dùng thuốc trị viêm họng được không ạ? Để đối phó với phản ứng phụ, em có uống nước chanh hoặc ăn sữa chua để kích thích tiêu hóa, hiện em đang bị nóng trong người nên thường ăn dưa hấu và có uống kèm thuốc Bar. Theo các anh như vậy có ổn không ạ? Có cách nào để giảm phản ứng phụ không ạ? Từ lúc uống tới giờ ngày nào em cũng bị phản ứng phụ mệt mỏi quá, xin các anh giúp em. Cám ơn ạ!

songchungvoi_HIV
01-12-2013, 20:29
Em đang dùng Lamzidivir được 2 tuần rồi! Em dùng đúng giờ và đúng liều, tuy nhiên trong thời gian này em bị phản ứng phụ nhiều quá cụ thể là : bị khó tiêu, đầy hơi, buồn nôn, có một đêm mất ngủ... Hiện giờ em đang bị viêm họng và có nguy cơ bị sốt nhẹ, mệt mỏi trong mình. Em xin hỏi là em có thể dùng thuốc trị viêm họng được không ạ? Để đối phó với phản ứng phụ, em có uống nước chanh hoặc ăn sữa chua để kích thích tiêu hóa, hiện em đang bị nóng trong người nên thường ăn dưa hấu và có uống kèm thuốc Bar. Theo các anh như vậy có ổn không ạ? Có cách nào để giảm phản ứng phụ không ạ? Từ lúc uống tới giờ ngày nào em cũng bị phản ứng phụ mệt mỏi quá, xin các anh giúp em. Cám ơn ạ!
Bạn có thể uống các loại thuốc viêm họng và hạ sốt, nhưng k được uống chung với PEP, PEP chỉ uống duy nhất một mình PEP, các loại thuốc viêm họng, hạ sốt giảm đau uống cách PEP 2 đến 3 giờ, uống nước chanh hay ăn sữa chua k làm ảnh hưởng tới PEP cả thuốc BẢ cũng không ảnh hưởng

buồn ơi ta xin chào mi
01-12-2013, 20:45
xin cám ơn anh! Anh có thể bày cho em cách nào để giảm triệu chứng đầy hơi khó tiêu này được không ạ? Cảm giác này làm em khó chịu quá!!!

Tuanmecsedec
01-12-2013, 20:48

Như Smod songchungvoi_HIV (http://www.diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV) chia sẻ với bạn,nên uống cách khoảng ra.

songchungvoi_HIV
01-12-2013, 20:49
xin cám ơn anh! Anh có thể bày cho em cách nào để giảm triệu chứng đầy hơi khó tiêu này được không ạ? Cảm giác này làm em khó chịu quá!!!
Nếu bạn gặp trường hợp này nên ăn các loại thức ăn nhẹ, dễ tiêu, và tránh ăn nhiều dầu mỡ, các biểu hiện này tự hết sau khi ngưng PEP vài ngày đến vài tuần

buồn ơi ta xin chào mi
01-12-2013, 20:49
vậy là thuốc Bar có thể uống chung với Pep, may quá em vẫn hay uống Pep với Bar cho giảm men gan!

Tuanmecsedec
01-12-2013, 20:50

Đó là tác dụng phụ của thuốc.

buồn ơi ta xin chào mi
01-12-2013, 20:52
Đó là tác dụng phụ của thuốc.

nhưng không có cách nào để giảm hả anh? Em cảm thấy khó chịu nhất là cảm giác đầy hơi!!!

Tuanmecsedec
01-12-2013, 20:58
nhưng không có cách nào để giảm hả anh? Em cảm thấy khó chịu nhất là cảm giác đầy hơi!!!

Trong thời gian này nên ăn thức ăn dễ tiêu và nên tập thể dục nhẹ và tránh ăn xong nằm.

buồn ơi ta xin chào mi
01-12-2013, 21:18
Trong thời gian này nên ăn thức ăn dễ tiêu và nên tập thể dục nhẹ và tránh ăn xong nằm.

hic em mới đá banh về, tuần nào cũng đá hèn chi thấy mệt quá!!! Em cứ nghĩ chơi thể thao là tốt chứ! Cám ơn anh nhiều ạ!