PDA

View Full Version : Cô gái trẻ muốn mang hy vọng cho những người nhiễm hiv

Truong Xuan
11-12-2013, 15:43
CÔ GÁI TRẺ MUỐN MANG HY VỌNG CHO NHỮNG NGƯỜI NHIỄM HIV

Bạn sẽ làm gì nếu biết mình mang trong người căn bệnh thế kỉ mà chính bản thân bạn không mong muốn?

Bạn sẽ làm gì nếu mọi người kì thị bạn vì bạn có HIV?
Bạn sẽ làm gì nếu bạn bè quay lung với bạn chỉ vì có HIV?

Đó là tất cả những gì cô gái 17 tuổi Paige Rawl đã trải qua và cô gái này đang dùng chính câu chuyện của mình để đem lại hy vọng cho những người cùng cảnh ngộ cũng như nâng cao nhận thức của những ngươi xung quanh về căn bệnh này.

Paige không hề biết căn bệnh mình mắc phải cho đến khi năm lớp 5. Paige cho biết “Lúc đó, tôi tin rằng mình cần uống thuốc vì bệnh hen suyễn. Rồi tôi bắt đầu nghe từ HIV lần đầu tiên và tôi bắt đầu xâu chuỗi các sự kiện lại. Và tôi đến hỏi mẹ tôi và biết được sự thật.” Với sự ngây thơ, trong một buổi cắm trại tại trường, Paige đã nói bí mật của mình cho bạn thân. Chỉ mất hai tuần để toàn trường biết được sự thật và cuộc đời cô gái trẻ bắt đầu thay đổi từ đó.
Vốn dĩ Paige bị nhiễm HIV từ mẹ sang con, do bố cô lây sang. Tuy nhiên, thực tế là học sinh tại trường không có cái nhìn thiện cảm với nó. Ngay sau ngày định mệnh đó, cô đã nhận được mẩu tin nhắn “Không AIDS trong trường” và mọi người bắt đầu gọi cô là PAIDS (từ để ám chỉ việc bị lây nhiễm các bệnh qua đường tình dục sau khi quan hệ với gái mại dâm). Điều này đã làm cô phải nghỉ học vào năm lớp 8 vì bị căng thẳng quá mức, ảnh hưởng đến sức khỏe cũng như khả năng học tập tại trường.
Sau một thời gian bị ám ảnh bởi căn bệnh này, Paige đã tham gia các lớp học nói trước đám đông. Và từ đây cô gái trẻ đã bước trên con đường mới, mang lại niềm hy vọng cho những người đồng cảnh ngộ. Paige đã trở thành người truyền giảng chính thức của Hội chữ thập đỏ Mỹ về căn bệnh HIV/AIDS nhằm tuyên truyền về việc kiểm soát sức khỏe tình dục và chống lại hiện tượng bắt nạt trong trường học. Paige cho biết đây là cách để cô có thể tiếp cận với những người cùng cảnh ngộ do không ai sẵn sang tiết lộ việc này cả và mọi người cũng không dễ dàng chấp nhận.
Với suy nghĩ tích cực cũng như tinh thần tiến lên, Paige hiện đang trở thành một đại diện tiêu biểu trong quốc gia. Hiện cô đang có cơ hội dành học bổng 10,000 USD cũng như dự kiến xuất hiện trên bìa tạp chí “Seventeen” và chia sẻ câu chuyện của mình vào tháng 10 này. Cô cũng từng được vinh danh trong cuộc thi “5 Years 5 Heroes” của tạp chí “Seventeen” năm 2011. Tương lai Paige dự định theo học đại học Ball State, chuyên ngành sinh học phân tử và trở thành nhà nghiên cứu HIV/AIDS. Cô cũng muốn có gia đình của riêng mình, tuy nhiên điều này hơi khó khăn khi cha mẹ bạn trai cô biết cô bị HIV. Họ đều hoảng sợ và muốn con trai mình chia tay. Paige cho biết hy vọng cô có thể tìm thấy một gia đình chấp nhận mình vì y học hiện nay rất hiện đại, nếu uống thuốc đều đặn và đúng liều lượng thì khả năng lây bệnh chỉ có 2%. Paige sẽ vẫn tiếp tục những công việc của mình, thiết lập hệ thống hỗ trợ, cũng như phấn đâu nỗ lực để trở thành nguồn cảm hứng cho những đứa trẻ, đặc biệt là những ai lâm vào hoàn cảnh như cô.
Chúng ta hãy cùng chúc cho những ước mơ dự định của Paige thành công nhé!
http://songxanh.vn/userfiles/users/826/assets/1371842356000ganteenlivingwith.jpg
Hình ảnh Matt Detrich, The Indianapolis Star

Nguồn: www.usatoday.com